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Ndugu Msomaji,wa Jarida la “Msanii”, 
Napenda kutumia fursa hii kuwakaribisha kusoma toleo 
la nane (08) la jarida letu la Msanii la Baraza la Sanaa 
la Taifa (BASATA). Jarida la Msanii limebeba dhamira 
ya kukuza, kuenzi na kuendeleza sanaa zetu za taifa. 
Toleo hili linaakisi mafanikio, changamoto na muelekeo 
wa sekte ya sanaa nchini, likiwa jukwaa la wasanii, 
wadau na wapenzi wa sanaa kupata taarifa muhimu, 
maoni na maarifa ya kujenga tasnia endelevu. 

Katika kipindi hiki, BASATA imeendelea kutekeleza majukumu yake ya msingi kwa 
kuzingatia dira yake ya mpango mkakati ambao unamaliza muda wake. Kupitia mika-
kati hiyo tumeweka msukumo mkubwa katika maeneo ya uratibu wa shughuli za 
sanaa, ukuzaji wa ubunifu, uendelezaji wa maadili mema katika sanaa pamoja na 
kuboresha mazingira ya kazi kwa wasanii. 
Tunafahamu kuwa sekta ya sanaa ina mpango mkubwa sio tu katika kukuza utamad-
uni wa taifa vilevile katika uchumi wa mtu mmojammoja na taifa kwa ujumla. Hii ndio 
sababu tumeanzisha mikakati ya kukuza uchumi wa sanaa kwa kuimarisha ushirikia-
no kati ya serikali, sekta binafsi na wadau wa kimataifa. 
Jarida hili limekusanya makala mahususi kutoka kwa wataalamu, wanazuoni na 
wasanii wenyewe. Tunaleta mbele yenu taarifa za miradi ya kisanaa inayotekelezwa 
nchini, mafanikio ya wasanii wetu kimataifa pamoja na tafakuri za maendeleo ya 
sekta yetu. 
Napenda kuwashukuru wasanii wote mnaochangia kukuza utambulisho wa kitanza-
nia kupitia kazi zenu. Vilevile, nawapongeza wanahabari, wahariri na timu nzima ya 
jarida hili kwa kazi kubwa ya kulipa uhai na kulifanya kuwa chombo cha maana cha 
mawasiliano kati ya BASATA na wadau wake. 
Tukiwa tunaendelea na safari ya mageuzi katika sekta ya sanaa tuendelee kushika-
mana, kushirikiana na kuwekeza katika vipaji vyetu kwa ustawi wa taifa letu kwa 
sababu wasanii ni nguzo ya utamaduni wa taifa hivyo tuwape nafasi na msukumo 
katika kazi zao.  

Dkt. Kedmon Mapana
Katibu Mtendaji, BASATA

DAWATI LA KATIBU MTENDAJI
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TAHARIRI YA MHARIRI

SANAA NI NGUZO YA UCHUMI WA 
TAIFA: NAFASI YA BASATA KATIKA 
UCHUMI WA UBUNIFU

Katika karne hii ya ishirini na moja, mataifa duniani 
yameanza kutambua kuwa ukuaji wa uchumi hau-
wezi tena kutegemea rasilimali asilia pekee kama 
vile mafuta, madini, au ardhi, vilevile unahitaji 
kuchochewa na vipaji, ubunifu, na utamaduni wa 
wananchi wake. Uchumi wa ubunifu umeibuka 
kama mhimili muhimu wa maendeleo endelevu, 
ukichangia si tu ukuaji wa pato la taifa pia kuimari-
sha usawa, kuunda ajira mpya na kukuza utofauti 
wa kiutamaduni.
Afrika kwa ujumla inakumbatia kasi hii ya mabadi-
liko kwa kuwekeza zaidi katika sekta za sanaa, 
utamaduni, muziki, filamu na teknolojia za Kidijitali. 
Sekta hizi licha ya kuchangia katika kukuza vipaji 
vya vijana pia kuimarisha tasnia za ndani na kukuza 
uchumi wa viwanda vya ubunifu. Mataifa kama 
Nigeria, Afrika Kusini na Kenya yameonesha 
mafanikio makubwa katika kukuza tasnia hizi. Nchi 
yetu ya Tanzania nayo inashika hatua thabiti 
kuelekea kuwa kituo kikuu cha ubunifu na sanaa 
katika ukanda wa Afrika Mashariki.

Katika taifa lenye idadi kubwa ya vijana, 
sanaa ni chanzo muhimu na endelevu cha 
ajira, iwe rasmi au isiyo rasmi. Kwa kuanzisha 
na kuimarisha mifumo madhubuti ya urasi-
mishaji wa kazi za wasanii, BASATA inaende-
lea kuhakikisha kwamba vijana wanapata 
fursa halali na endelevu za kujiajiri kupitia 
vipaji na ubunifu wao. Kupitia programu za 
mafunzo ya kitaalamu, usajili rasmi wa 
wasanii pamoja na utoaji wa vibali vya kazi za 
sanaa, Baraza linahakikisha mazingira bora, 
salama na ya kisheria kwa wasanii kufanya 
kazi zao. Hii si tu inaboresha hali ya maisha 
ya wasanii, pia inaongeza tija, ubora, na ush-
indani wa kazi za sanaa za Tanzania katika 
soko la kimataifa.
Katika muktadha huu, Tanzania ikiwa na 
hazina kubwa ya vipaji vya kisanaa na utama-
duni wa kipekee, inajiandaa kuimarisha 
uchumi wa ubunifu kama nguzo muhimu ya 
maendeleo endelevu na ujumuishaji wa 
kijamii. Baraza la Sanaa la Taifa (BASATA) 
linachukua nafasi ya kipekee kama msimam-
izi, mlezi na mwezeshaji wa sekta ya sanaa 
nchini, likiwezesha wabunifu, wasanii na 
wadau wa utamaduni kukuza vipaji vyao, 
kuongeza ubunifu na kutoa mchango mkubwa 
katika uchumi wa taifa.
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Kupitia sera, mipango ya kuendeleza na uanzishaji 
wa miradi, BASATA linahamasisha matumizi ya 
teknolojia na ubunifu wa kisanaa ili kuleta mabadi-
liko chanya katika maisha ya watanzania, huku 
likihimiza uhifadhi na maendeleo ya tamaduni za 
asili kama msingi wa utambulisho na mshikamano 
wa kitaifa.

Tanzania, ikiwa na urithi mkubwa wa utamaduni na 
vipaji vya kipekee vya sanaa, ina nafasi nzuri ya 
kutumia fursa hii kuendeleza uchumi wa ubunifu. 
Muziki, filamu, sanaa za maonesho, mitindo, sanaa 
za ufundi na tamaduni zetu zina uwezo mkubwa 
wa kuwa bidhaa za kiuchumi zinazouzwa si tu 
ndani ya nchi, pia kwa soko la kimataifa. Licha ya 
kwamba itasaidia katika kuongeza mapato na 
kukuza uchumi pia itahimiza ukuaji wa sekta ndog-
ondogo, kuleta uwekezaji mpya na kukuza tasnia 
za kisanaa zenye mvuto wa kimataifa.

Kwa kuwekeza katika sekta hii, Tanzania inaweza 
kuunda fursa nyingi za ajira kwa vijana na wana-
wake, kukuza vipaji vipya na kuimarisha utambulisho 
wa kitaifa kupitia ushawishi wa sanaa na utamaduni. 
Hii itachangia kukuza sekta ya utalii kwa kuvutia 
wageni wanaotaka kupata uzoefu wa moja kwa moja 
wa tamaduni na vipaji vya kipekee vya Tanzania.
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Utalii wa Kiutamaduni na Sanaa
Utalii wa kiutamaduni ni moja ya fursa kubwa za kukuza 
uchumi inayochochewa kwa kiasi kikubwa na sanaa na 
mila za asili. Watalii kutoka sehemu mbalimbali za dunia 
huvutiwa na tamaduni za kipekee kama vile muziki wa asili, 
ngoma za jadi, mavazi ya kitamaduni, kazi za mikono na 
sanaa za maonesho. Kwa mfano, nchini Japan utalii unao-
zunguka tamaduni za Kijapani kama vile kabuki na ikebana 
huvutia maelfu ya watalii kila mwaka, na nchini Mexico, 
sherehe za Dia de los Muertos zinavutia watalii wengi 
wanaotaka kuhudhuria tamaduni za kale za wahispania na 
Azteki. Kwa kulinda na kukuza sanaa na tamaduni hizi, 
BASATA inashiriki moja kwa moja katika kuimarisha sekta 
ya utalii nchini Tanzania, na hivyo kuongeza mapato ya 
taifa kupitia kuvutia watalii wa ndani na wa kimataifa wana-
otafuta uzoefu wa kipekee wa kitamaduni.

Utambulisho wa Taifa na Sauti ya Tanzania 
Duniani
Sanaa ni kioo cha jamii na njia muhimu ya taifa kujiele-
za, kujitambulisha na kuweka alama yake ya kipekee ya 
utamaduni katika jukwaa la kimataifa. Kupitia sanaa, 
taifa linaweza kueleza hadithi zake, thamani zake na 
ndoto kwa ulimwengu mzima. Filamu za Kitanzania 
zimeanza kupata heshima na kutambulika katika mao-
nesho makubwa ya filamu Afrika na dunia, huku muziki 
wa Bongo Fleva ukiwa miongoni mwa sauti zinazosikika 
katika mabara mbalimbali zikivutia mashabiki wa aina 
tofauti. 

Mitindo ya mavazi ya kitanzania pia imeanza kuibuka 
katika maonesho ya kimataifa kama vile Africa Fashion 
Week na Dakar Fashion Week, ikionesha ubunifu wa 
kipekee wa wasanii wa Tanzania. Kwa mfano, filamu 
kama “Maangamizi: The Ancient One”  imepata sifa 
kubwa Afrika na kimataifa, huku wasanii kama Nasib 
Abdul (Diamond Platnumz), Rajabu Abdulkar Ibrahim 
(Harmonizer) na Ali Salehe Kiba (Ali Kiba) wakijitokeza 
kama nyota wa muziki wa Afrika Mashariki. BASATA ina 
jukumu la kuhakikisha mafanikio haya yanadumishwa 
na kuendelezwa kwa kuweka viwango imara, kulinda 
haki za wasanii na kuhamasisha ubunifu unaoendana 
na maadili na utamaduni wa taifa.
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Dira ya BASATA katika Uchumi wa 
Ubunifu
Katika utekelezaji wa Mpango Mkakati wa 
miaka mitano (2025/26–2029/30), BASATA 
inalenga kuunda na kuimarisha mazingira bora 
ya kisera, kisheria na kiutendaji yanayoweze-
sha ukuaji endelevu wa sekta ya sanaa na 
ubunifu nchini Tanzania. Baraza linapanga 
kushirikiana kwa karibu na sekta binafsi, wadau 
wa ndani na wa kimataifa, ili kuimarisha mtand-
ao wa biashara na masoko kwa wasanii. 
Katika kipindi kijacho, BASATA itahakikisha 
urasimishaji wa kazi za sanaa unafanyika kwa 
ufanisi, urahisi na uwazi zaidi, hivyo kuongeza 
usalama wa mali za wasanii. Aidha, kupitia 
programu za elimu ya biashara na ujasiriamali, 
wasanii wanatakiwa kupata maarifa na ujuzi wa 
kutosha wa kuendesha shughuli zao kama 
biashara za kisasa. Vilevile Baraza litahakikisha 
haki za wasanii zinahifadhiwa kikamilifu kupitia 
utekelezaji wa sheria mbalimbali. Pia, BASATA 
itaimarisha ulinzi wa kazi za ubunifu na kukuza 
uthabiti wa kiuchumi katika sekta hii yenye 
mchango mkubwa katika uchumi wa nchi.

Sasa ni wakati muafaka kwa Tanzania kutambua, kuth-
amini na kuweka sanaa kama nguzo madhubuti ya 
maendeleo ya kiuchumi, kijamii na kiutamaduni. Sanaa 
siyo tu njia ya kujieleza pekee na kuendeleza urithi 
wetu wa kitamaduni, pia ni fursa kubwa ya biashara, 
chanzo cha ajira bora na endelevu. Hata hivyo, Sanaa 
ni chombo chenye nguvu cha diplomasia ya kiutamad-
uni kinachoweza kuimarisha mahusiano ya kimataifa 
na kuvutia uwekezaji wa kigeni. BASATA, kama 
chombo cha taifa kinachohusika moja kwa moja na 
kuendeleza na kusimamia sekta ya sanaa nchini, kina-
jivunia kuwa mstari wa mbele katika kuunda mazingira 
rafiki, endelevu na yenye tija kwa ukuaji wa uchumi wa 
ubunifu nchini Tanzania. Kupitia sera madhubuti, 
usimamizi bora na ushirikiano imara na wadau mbalim-
bali ikiwemo serikali, sekta binafsi, mashirika ya kiraia 
na wasanii wenye vipaji, tuna imani thabiti kuwa sanaa 
haitakuwa tu sehemu ya maisha yetu ya kila siku pia 
itakuwa nguzo imara. Hivyo basi, tunategemea iwe 
chachu ya ukuaji endelevu wa uchumi wa taifa letu 
ikiwahamasisha vijana na kuendeleza ustawi wa jamii 
kwa ujumla. Hii itatokana na ushirikiano wa pamoja 
ambao utawezesha kufanikisha ndoto hii ya kuifanya 
Tanzania kuwa taifa linalojivunia sanaa na utamaduni 
wake ulimwenguni.
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Usimamizi wa Maadili Nchini 
Katika Kazi za Sanaa na Mustak-
abali wa Taifa
Katika mazingira haya mapya ya 
sanaa yanayoendeshwa na 
teknolojia na mabadiliko ya 
kijamii, wasanii wamepata fursa 
pana ya kujieleza, kushirikisha 
hadhira zao, na kushawishi 
mwelekeo wa jamii. Hata hivyo, 
uhuru huu mkubwa wa kujieleza 
unapaswa kwenda sambamba 
na uwajibikaji wa kijamii. Wasanii 
hawapaswi kuangalia kazi zao 
kama burudani tu, bali kama 
majukwaa ya kuelimisha, 
kuhamasisha na kuimarisha 
mshikamano wa kijamii. Maudhui 
wanayochagua kuwasilisha yana 
uwezo wa kushawishi maadili, 
mitazamo na mienendo ya watu, 
hasa vijana ambao ndio kundi 
kubwa la watumiaji wa sanaa leo 
hii.
Kwa msingi huo, nafasi ya maa-
dili katika sanaa haiwezi kupuuz-
wa. Kazi ya sanaa yenye maadili 
huakisi utu, heshima, mshikama-
no na matumaini ya jamii. Sanaa 
inaweza kuwa chombo cha 
kutibu majeraha ya kihistoria, 
kukuza utambulisho wa kitaifa na 
kuongoza jamii katika njia sahihi 
ya maendeleo. Kinyume chake, 
sanaa isiyo zingatia maadili 
inaweza kusababisha mmomon-
yoko wa maadili, kuchochea 
migawanyiko au kupotosha mita-
zamo ya jamii kuhusu masuala 
nyeti. Hivyo basi, wasanii wana-
paswa kuwa makini na kuwajibi-
ka katika kile wanachokibuni 
wakitambua kuwa kazi zao zina 
nguvu ya kubadilisha maisha ya 
watu, aidha kwa njia chanya au 
hasi.

Ili kuhakikisha kuwa kazi za sanaa nchini Tanzania zinatoa 
mchango chanya katika maendeleo ya jamii. Sheria ya 
Baraza la Sanaa la Taifa Sura ya 204 kama ilivyofanyiwa 
marekebisho mwaka 2019, ilitumika kuaandaa Mwongozo wa 
Uzingatiaji Maadili Katika Kazi za Sanaa mwaka 2023. Mwon-
gozo huu ni nyenzo ya msingi inayolenga kuweka viwango 
vya pamoja vya maadili kwa wasanii, wadau wa sanaa, na 
jamii kwa ujumla. Unatoa mwongozo wa kimaadili unaozinga-
tia mila na desturi za kitanzania, huku ukiwa na lengo la kulin-
da heshima ya binadamu, kukuza uzalendo, kudumisha mshi-
kamano wa kitaifa, na kuzuia maudhui yenye athari mbaya 
kwa jamii, hasa kwa watoto na vijana.
Kupitia mwongozo huo, BASATA inakusudia siyo tu kuzuia 
kazi zenye maudhui potofu, pia kuchochea ubunifu unaozin-
gatia Utu na Uadilifu, huku likiwajengea wasanii mazingira 
bora ya kitaaluma yenye uthamini na heshima katika jamii. Hii 
ni hatua muhimu katika kuijenga sekta ya sanaa kuwa rasmi, 
yenye mchango wa moja kwa moja katika maendeleo ya 
uchumi wa taifa na ustawi wa kijamii.
Kazi ya sanaa yenye ujumbe chanya huamsha fikra, huelimi-
sha, huburudisha na kujenga mshikamano katika jamii. Kwa 
mantiki hiyo, maadili si kikwazo kwa ubunifu bali ni dira ya 
msanii kuelekeza kipaji chake kwa manufaa ya jamii na taifa 
kwa ujumla. Kupitia mwongozo huu, wasanii wanaelekezwa 
kutambua kuwa kazi zao zinawafikia hadhira mchanganyiko, 
hivyo zinapaswa kujali uzito na athari ya ujumbe unaowasil-
ishwa.

MAADILI NGUZO YA USTAWI



Kwa mantiki hiyo, Mwongozo wa 
Uzingatiaji Maadili Katika Kazi za 
Sanaa unaweka bayana wajibu wa 
kila kundi la mdau. Unasisitiza kuwa 
kila mhusika anatakiwa kujiridhisha 
na kazi anayoiandaa, kuisambaza au 
kuirusha hewani, kabla haijawasilish-
wa kwa umma. Viongozi wa familia na 
jamii kwa ujumla nao wana nafasi ya 
kusimamia maadili katika ngazi ya 
msingi. Kwa kushirikiana kwa pamoja, 
tunaweza kujenga sekta ya sanaa 
yenye weledi, inayoheshimu utu na 
kuchangia ustawi wa taifa letu kwa 
njia ya ubunifu wenye maadili. Watan-
zania wengi, hususan vijana ambao ni 
kundi kubwa na lenye ushawishi 
mkubwa katika jamii, wanafuatilia kazi 
za sanaa kwa ukaribu mkubwa. 
Sanaa imekuwa sehemu ya maisha 
ya kila siku kupitia muziki, filamu, mai-
gizo, pamoja na maudhui ya mitanda-
oni. 
Katika mazingira ya sasa ambapo 
upatikanaji wa maudhui ni rahisi kupi-
tia televisheni, redio, majukwaa ya 
kidijitali na mitandao ya kijamii kazi za 
sanaa zisizochujwa zinaweza kuwa 
chanzo kikuu cha mmomonyoko wa 
maadili hasa kwa watoto na vijana 
ambao hujifunza kwa kuona na 
kusikia. Ni kutokana na changamoto 
hizo ndipo ulipoibuka umuhimu wa 
kuwa na Mwongozo wa Uzingatiaji 
Maadili Katika Kazi za Sanaa, kama 
dira na kinga ya kulinda misingi ya 
jamii yetu.
Lengo kuu la mwongozo huu ni 
kuzuia madhara ya maudhui potofu, 
kulinda heshima ya taifa, kudumisha 
utambulisho wa kitanzania, na kukuza 
kazi za sanaa zenye mchango halisi 
kwa jamii na uchumi wa nchi. Kupitia 
mwongozo huo, wasanii na wadau wa 
sanaa wanahimizwa kuhakikisha 
kuwa kila kazi wanayowasilisha kwa 
jamii ina uzito wa kijamii, kiakili, na 
kimaadili huku ikihamasisha ubunifu 
chanya unaojenga badala ya kubo-
moa. 
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Msanii Kama Kioo cha Jamii
Msanii anapofanya kazi bila kuzingatia maadili 
huacha doa katika jamii, kwani kazi ya sanaa hufikia 
makundi mbalimbali ya watu wakiwemo watoto, 
vijana na watu wazima. Maudhui yanayopotosha 
huweza kuathiri fikra, mitazamo na mwenendo wa 
jamii kwa ujumla. Kwa sababu hiyo, msanii ana 
nafasi nyeti ya kuwa kiungo kati ya ubunifu na maa-
dili ya taifa. Kila kazi anayoiwasilisha kwa jamii 
inapaswa kuwa na uzito unaolingana na athari zake 
kwa hadhira.
Lakini msanii anapofuata misingi ya utu, heshima na 
uadilifu, hubeba dhamana kubwa ya kuelimisha, 
kuhamasisha, na kubadilisha fikra za wengi kwa njia 
chanya. Sanaa inayozingatia maadili huleta matu-
maini, hujenga mshikamano na huinua hadhi ya 
msanii mwenyewe. BASATA linawahimiza wasanii 
wote nchini kuwa vinara wa mabadiliko chanya, si tu 
katika kazi zao, bali pia katika mienendo yao ya kila 
siku, wakitambua kuwa wao ni kioo cha jamii na 
mabalozi wa utamaduni wa Kitanzania.
Nafasi ya Kila Mdau Katika Kulinda Maadili ya 
Sanaa 
Maadili si jukumu la msanii pekee. Sekta ya sanaa ni 
mnyororo wa shughuli unaohusisha watu mbalimbali 
katika hatua tofauti kuanzia wazo hadi kazi ya 
mwisho inayofikishwa kwa jamii. Wahusika muhimu 
kama watunzi wa kazi, wasambazaji, mameneja, 
DJs, wazalishaji, vyombo vya habari, watumiaji wa 
mitandao ya kijamii, na hata madereva wa vyombo 
vya usafiri, wote wana nafasi ya kuhakikisha kazi 
yoyote ya sanaa inayoifikia hadhira imefuata misingi 
ya maadili, mila na desturi za mtanzania.

BASATA Yaandika Historia 
kwa Mafunzo ya AMIS na 
Tausi Kitaifa
 
Baraza la Sanaa la Taifa (BASATA) lime
hitimisha kwa mafanikio makubwa ziara 
wafanyakazi wake kutoa mafunzo ya kitai
fa katika mikoa yote 26 ya Tanzania Bara, 
kwa lengo la kuwawezesha wasanii na 
maafisa wa serikali kuelewa na kutumia 
kikamilifu Mfumo wa Anwani ya Msanii 
(AMIS). Mafunzo haya yameweka msingi 
imara wa mageuzi ya kidijitali katika sekta 
ya sanaa kwa kuimarisha ufanisi, ushirik
ishwaji na usimamizi wa taarifa kwa njia 
shirikishi na jumuishi.
AMIS na TAUSI, Mifumo Inayozungumza 
Kwa Lengo Moja
Katika utekelezaji wa maelekezo ya 
Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muunga
no wa Tanzania, Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, kuhusu uunganishaji wa mifumo 
ya serikali kwa ajili ya kuongeza tija na 
kupunguza urudufu wa kazi. BASATA ime
fanikiwa kuoanisha mfumo wa AMIS na 
mfumo wa kitaifa wa TAUSI (Takwimu za 
Usimamizi wa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa), unaosimamiwa na TAMISEMI. 
Muunganiko huu wa mifumo unaipa Seri
kali uwezo wa kutumia takwimu sahihi 
katika kupanga na kutekeleza mipango ya 
maendeleo, huku ukiwapa wasanii 
huduma stahiki kwa uwazi, haraka na 
weledi. Hii ni hatua muhimu katika kuleta 
usawa wa kidijitali na kuhakikisha sekta ya 
sanaa inakuwa sehemu ya maendeleo 
jumuishi ya taifa.

BASATA Yaandika Historia 
kwa Mafunzo ya AMIS na 
Tausi Kitaifa
 
Baraza la Sanaa la Taifa (BASATA) lime
hitimisha kwa mafanikio makubwa ziara 
wafanyakazi wake kutoa mafunzo ya kitai
fa katika mikoa yote 26 ya Tanzania Bara, 
kwa lengo la kuwawezesha wasanii na 
maafisa wa serikali kuelewa na kutumia 
kikamilifu Mfumo wa Anwani ya Msanii 
(AMIS). Mafunzo haya yameweka msingi 
imara wa mageuzi ya kidijitali katika sekta 
ya sanaa kwa kuimarisha ufanisi, ushirik
ishwaji na usimamizi wa taarifa kwa njia 
shirikishi na jumuishi.
AMIS na TAUSI, Mifumo Inayozungumza 
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Katika utekelezaji wa maelekezo ya 
Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muunga
no wa Tanzania, Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, kuhusu uunganishaji wa mifumo 
ya serikali kwa ajili ya kuongeza tija na 
kupunguza urudufu wa kazi. BASATA ime
fanikiwa kuoanisha mfumo wa AMIS na 
mfumo wa kitaifa wa TAUSI (Takwimu za 
Usimamizi wa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa), unaosimamiwa na TAMISEMI. 
Muunganiko huu wa mifumo unaipa Seri
kali uwezo wa kutumia takwimu sahihi 
katika kupanga na kutekeleza mipango ya 
maendeleo, huku ukiwapa wasanii 
huduma stahiki kwa uwazi, haraka na 
weledi. Hii ni hatua muhimu katika kuleta 
usawa wa kidijitali na kuhakikisha sekta ya 
sanaa inakuwa sehemu ya maendeleo 
jumuishi ya taifa.
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Majaliwa Azindua Mfumo 
wa AMIS na Tausi

Katika hatua muhimu inayolenga kuboresha, 
kuratibu na kuendeleza sekta ya sanaa nchini, 
Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa 
(Mb), alizindua rasmi Mfumo wa Usimamizi na 
Uendeshaji wa Kazi za Sanaa (AMIS). Uzin-
duzi huo ulifanyika Aprili 22, 2025, kwenye 
Kituo cha Kimataifa cha Mikutano cha Julius 
Nyerere (JNICC), kilichopo jijini Dar es 
Salaam. Uzinduzi huu ulifanyika wakati wa 
kikao kazi cha 15 cha Maafisa Utamaduni na 
Maafisa Michezo kutoka wilaya na mikoa 
mbalimbali nchini.
Mfumo wa AMIS, umeandaliwa kwa ushirikia-
no kati ya Baraza la Sanaa la Taifa (BASATA), 
Wizara ya Habari, Utamaduni, Sanaa na 
Michezo, na Ofisi ya Rais – TAMISEMI. Mfumo 
huu  ni jukwaa la kidijitali linalolosaidia uratibu 
wa shughuli za sanaa, usajili wa wasanii, uku-
sanyaji wa mapato na kuweka kanzi data ya 
wadau wa sanaa nchini. Kupitia mfumo huu, 
serikali inalenga kusimamia kwa ufanisi zaidi 
sekta ya sanaa, kuongeza uwazi na kucho-
chea mapinduzi ya kiuchumi kupitia vipaji vya 
vijana na wasanii.

Akitoa salaam Katika hafla hiyo, Naibu Waziri wa 
Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, Mhe. Hamisi 
Mwinjuma (Mb), alimaarufu kama MwanaFA, alifa-
fanua kuwa mfumo wa AMIS umeunganishwa na 
mfumo wa TAUSI kwa usimamizi wa pamoja wa wadau 
wa sekta hizi. Ufanisi wa mifumo hii umeonekana wazi, 
ambapo Baraza la Michezo la Taifa (BMT) limeongeza 
mapato yake kwa zaidi ya asilimia 200. Aliongeza 
kuwa, mfumo wa AMIS utawezesha wasanii kusajiliwa 
rasmi, kurasimisha kazi zao na kufaidika moja kwa 
moja na jitihada za serikali katika kuwalinda kisheria na 
kuwawezesha kiuchumi. Mfumo huu pia unatoa 
mwanga mpya kwa sekta isiyo rasmi ya sanaa na buru-
dani, ambayo kwa miaka mingi haikupata nafasi ya 
kuwa sehemu ya mchakato rasmi wa maendeleo.

UZINDUZI WA AMIS

BASATA Yaandika Historia 
kwa Mafunzo ya AMIS na 
Tausi Kitaifa

Baraza la Sanaa la Taifa (BASATA) lime-
hitimisha kwa mafanikio makubwa ziara 
wafanyakazi wake kutoa mafunzo ya kitai-
fa katika mikoa yote 26 ya Tanzania Bara, 
kwa lengo la kuwawezesha wasanii na 
maafisa wa serikali kuelewa na kutumia 
kikamilifu Mfumo wa Anwani ya Msanii 
(AMIS). Mafunzo haya yameweka msingi 
imara wa mageuzi ya kidijitali katika sekta 
ya sanaa kwa kuimarisha ufanisi, ushirik-
ishwaji na usimamizi wa taarifa kwa njia 
shirikishi na jumuishi.
AMIS na TAUSI, Mifumo Inayozungumza 
Kwa Lengo Moja
Katika utekelezaji wa maelekezo ya 
Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muunga-
no wa Tanzania, Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, kuhusu uunganishaji wa mifumo 
ya serikali kwa ajili ya kuongeza tija na 
kupunguza urudufu wa kazi. BASATA ime-
fanikiwa kuoanisha mfumo wa AMIS na 
mfumo wa kitaifa wa TAUSI (Takwimu za 
Usimamizi wa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa), unaosimamiwa na TAMISEMI. 
Muunganiko huu wa mifumo unaipa Seri-
kali uwezo wa kutumia takwimu sahihi 
katika kupanga na kutekeleza mipango ya 
maendeleo, huku ukiwapa wasanii 
huduma stahiki kwa uwazi, haraka na 
weledi. Hii ni hatua muhimu katika kuleta 
usawa wa kidijitali na kuhakikisha sekta ya 
sanaa inakuwa sehemu ya maendeleo 
jumuishi ya taifa.

BASATA Yaandika Historia 
kwa Mafunzo ya AMIS na 
Tausi Kitaifa

Baraza la Sanaa la Taifa (BASATA) lime-
hitimisha kwa mafanikio makubwa ziara 
wafanyakazi wake kutoa mafunzo ya kitai-
fa katika mikoa yote 26 ya Tanzania Bara, 
kwa lengo la kuwawezesha wasanii na 
maafisa wa serikali kuelewa na kutumia 
kikamilifu Mfumo wa Anwani ya Msanii 
(AMIS). Mafunzo haya yameweka msingi 
imara wa mageuzi ya kidijitali katika sekta 
ya sanaa kwa kuimarisha ufanisi, ushirik-
ishwaji na usimamizi wa taarifa kwa njia 
shirikishi na jumuishi.
AMIS na TAUSI, Mifumo Inayozungumza 
Kwa Lengo Moja
Katika utekelezaji wa maelekezo ya 
Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muunga-
no wa Tanzania, Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, kuhusu uunganishaji wa mifumo 
ya serikali kwa ajili ya kuongeza tija na 
kupunguza urudufu wa kazi. BASATA ime-
fanikiwa kuoanisha mfumo wa AMIS na 
mfumo wa kitaifa wa TAUSI (Takwimu za 
Usimamizi wa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa), unaosimamiwa na TAMISEMI. 
Muunganiko huu wa mifumo unaipa Seri-
kali uwezo wa kutumia takwimu sahihi 
katika kupanga na kutekeleza mipango ya 
maendeleo, huku ukiwapa wasanii 
huduma stahiki kwa uwazi, haraka na 
weledi. Hii ni hatua muhimu katika kuleta 
usawa wa kidijitali na kuhakikisha sekta ya 
sanaa inakuwa sehemu ya maendeleo 
jumuishi ya taifa.

Mafunzo ya Kitaifa kwa Mikoa 26 Yenye 
Dira Moja;
BASATA imefanya mafunzo haya katika mikoa 
yote ya Tanzania Bara, ikiwaleta pamoja 
wasanii, maafisa utamaduni, viongozi wa vyama 
vya sanaa, na maafisa maendeleo ya jamii. 
Washiriki walijifunza hatua kwa hatua jinsi ya 
kujisajili katika mfumo wa AMIS, kuhuisha taari-
fa zao binafsi na za kazi, pamoja na kuelewa 
umuhimu wa kuwa na anwani rasmi ya msanii 
kama sehemu ya kurasimisha kazi zao.
Mikoa iliyofikiwa ni pamoja na; - Arusha, 
Dodoma, Dar es Salaam, Geita, Iringa, Kagera, 
Katavi, Kigoma, Kilimanjaro, Lindi, Manyara, 
Mara, Mbeya, Morogoro, Mtwara, Mwanza, 
Njombe, Pwani, Rukwa, Ruvuma, Shinyanga, 
Simiyu, Singida, Songwe, Tabora na Tanga.
Sanaa Yazidi Kupanda Juu kwa Msingi wa 
TEHAMA
Akizungumzia mafanikio ya mafunzo haya ya 
kitaifa, Katibu Mtendaji wa BASATA, Dkt. 
Kedmon Mapana, ambaye ni msomi, msanii na 
kiongozi mwenye maono makubwa ya mageuzi 
katika sekta ya sanaa nchini, alisema kwamba, 
uunganishwaji wa AMIS na TAUSI ni ushahidi 
tosha wa dhamira ya Serikali katika mageuzi ya 
kidijitali. Wasanii sasa wanatambulika rasmi, 
wanapata huduma kwa njia rahisi na wana 
nafasi kubwa ya kushiriki katika maendeleo ya 
nchi kwa kutumia takwimu sahihi. 
Dkt. Mapana, ambaye anatambulika kwa uon-
gozi wake shirikishi, bunifu na uelewa wa kina 
kuhusu masuala ya utamaduni na sanaa, 
ameendelea kuwa chachu ya mabadiliko ya 
kweli katika sekta hii muhimu. Kupitia dira yake 
ya kusukuma mbele ajenda ya kisanaa kwa 
misingi ya utaalamu na teknolojia.
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Waziri wa Habari, Vijana, Utamaduni na Michezo 
wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar, Mheshimiwa, 
Tabia Maulid Mwita pia alihudhuria hafla hiyo, alim-
pongeza Rais wa Zanzibar, Mheshimiwa Dkt. Hus-
sein Ali Mwinyi kwa mageuzi makubwa aliyoyafan-
ya kwenye sekta ya Utamaduni na Sanaa visiwani 
humo. Alisema jitihada hizi ni kiashiria cha dhamira 
ya viongozi wa serikali zote mbili katika kuhakiki-
sha vipaji vya watanzania vinapewa nafasi ya 
kuchangia maendeleo ya taifa.
Kwa upande wake, Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, Ndugu. 
Gerson Msigwa, alisisitiza kuwa kikao kazi cha 
Maafisa Utamaduni na wale wa Michezo ni 
sehemu ya utekelezaji wa ajenda za kitaifa katika 
kuboresha sekta ya utamaduni, sanaa na michezo. 
Alieleza kuwa, Wizara tayari imefanikisha kuan-
zishwa kwa vitengo vya sanaa, utamaduni na 
michezo katika Mamlaka za Serikali za Mitaa na 
kutoa mafunzo kuhusu matumizi ya mifumo ya 
kielektroniki kwa Maafisa Utamaduni kote nchini. 
Katika mahojiano maalum mara baada ya uzinduzi 
wa mfumo wa AMIS, Katibu Mtendaji wa Baraza la 
Sanaa la Taifa (BASATA), Dkt. Kedmon Mapana, 
alieleza kuwa uzinduzi wa mfumo huo ni hatua ya 
kihistoria na mapinduzi makubwa katika usimamizi 
wa sekta ya sanaa nchini. Alisisitiza kuwa mfumo 
wa AMIS umeundwa kwa ufanisi mkubwa kwa 
lengo la kuondoa changamoto za muda mrefu 
zilizokuwa zinawakabili wasanii, kama vile ukosefu 
wa takwimu sahihi, usajili usio rasmi na ugumu wa 
wadau wa sanaa kufikia huduma mbalimbali za 
serikali. “Kwa mara ya kwanza tuna mfumo wa kidi-
jitali ambao utaunganisha wadau wote wa sanaa, 
kutoka kwa msanii mmojammoja hadi taasisi 
kubwa katika jukwaa moja linalorahisisha utendaji, 
uratibu na ufuatiliaji wa maendeleo ya sekta yetu,” 
alieleza Dkt. Mapana kwa msisitizo.Katika mahoji-
ano maalum mara baada ya uzinduzi wa mfumo 
wa AMIS, Katibu Mtendaji wa Baraza la Sanaa la 
Taifa (BASATA), Dkt. Kedmon Mapana, alieleza 
kuwa uzinduzi wa mfumo huo ni hatua ya kihistoria 
na mapinduzi makubwa katika usimamizi wa sekta 
ya sanaa nchini. 

Alisisitiza kuwa mfumo wa AMIS umeundwa kwa 
ufanisi mkubwa kwa lengo la kuondoa changamoto 
za muda mrefu zilizokuwa zinawakabili wasanii, 
kama vile ukosefu wa takwimu sahihi, usajili usio 
rasmi na ugumu wa wadau wa sanaa kufikia 
huduma mbalimbali za serikali. “Kwa mara ya 
kwanza tuna mfumo wa kidijitali ambao utaungani-
sha wadau wote wa sanaa, kutoka kwa msanii 
mmojammoja hadi taasisi kubwa katika jukwaa 
moja linalorahisisha utendaji, uratibu na ufuatiliaji 
wa maendeleo ya sekta yetu,” alieleza Dkt. 
Mapana kwa msisitizo.
Aidha, alibainisha kuwa mfumo wa AMIS sio tu 
unatoa nafasi kwa usajili na ufuatiliaji wa kazi za 
wasanii, pia utawezesha serikali kutambua 
mchango halisi wa sekta ya sanaa katika pato la 
taifa. “Kupitia AMIS wasanii wanapata hadhi yao 
kisheria na kiuchumi. Pia, mfumo utarahisisha 
kulinda haki za wasanii, kuhakikisha vipaji 
vinaendelezwa na sekta inakuwa na mchango wa 
moja kwa moja katika uchumi wa taifa. BASATA 
tumejipanga kikamilifu kutoa elimu, uhamasishaji 
na msaada wa kiufundi kwa wasanii wote ili kuhaki-
kisha mfumo huu unawanufaisha kwa kiwango cha 
juu,” alisema Dkt. Mapana.
Uzinduzi wa mfumo wa AMIS ni ushahidi wa dhahi-
ri wa dhamira ya Serikali ya Awamu ya Sita chini ya 
uongozi wa Rais Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu 
Hassan Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia ya kuendeleza na kuinua sekta za sanaa na 
utamaduni kama nyenzo muhimu ya maendeleo. 
Kupitia mfumo huu Tanzania inaweka msingi imara 
wa kuibua, kuendeleza na kulinda vipaji vya 
wasanii, sambamba na kuhakikisha mchango wao 
katika uchumi unathaminiwa na kuendelezwa kwa 
njia endelevu.
Kwa mara nyingine tena, Tanzania inathibitisha 
kuwa utamaduni si tu kielelezo cha utambulisho wa 
taifa, bali ni nguvu ya uchumi na maendeleo ya 
watu wake. Mfumo wa AMIS ni mlango mpya wa 
fursa kwa wasanii wa kizazi hiki na kijacho. 

Baraza la Sanaa la Taifa (BASATA) linatoa wito 
maalum kwa wadau wote wa sekta ya sanaa 
nchini – wakiwemo DJs, MCs, wanamuziki, vikundi 
vya sanaa za maonesho, wachoraji, wabunifu wa 
mitindo na wamiliki wa kumbi za burudani na 
Sanaa kuchangamkia kikamilifu fursa ya usajili 
kupitia Mfumo wa Anwani ya Msanii (AMIS).
Kwa kupitia mfumo huu wa kisasa:
 a)Wasanii wanatambulika rasmi na Serikali,  
 jambo linalowarahisishia kupata vibali,   
 b)mikopo, fursa za mafunzo na ushiriki   
 katika miradi ya kitaifa na kimataifa.
 c)Wamiliki wa kumbi na taasisi binafsi za  
 sanaa wanapata nafasi ya kushirikiana na  
 d)Serikali katika kutoa huduma bora kwa  
 kufuata taratibu rasmi na kujipatia hadhi ya  
 kisheria.
 e)Vikundi vya sanaa na wadau wengine   
 f)wanapata jukwaa la kujiimarisha kitaasisi  
 na kushiriki kikamilifu katika ajenda ya   
 maendeleo ya taifa kupitia sanaa.
Tunawaomba wadau wote washiriki kwa vitendo 
katika kujiandikisha, kuhuisha taarifa zao na 
kuhamasisha wengine katika jumuiya zao za kisa-
naa kufanya hivyo. Huu ni wakati wa kufanya 
sanaa iwe taaluma ya kuheshimika, yenye 
mchango thabiti katika uchumi wa nchi. Tujitokeze 
kwa wingi. Tujiunge na AMIS. Tuijenge Sanaa ya 
Tanzania kwa msingi wa utambulisho rasmi, uwazi 
na TEHAMA. Kwa usaidizi au maelezo zaidi, tafad-
hali tembelea www.basata.go.tz au ofisi za 
BASATA au Kwa Maafisa Utamaduni.  
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mfumo wa kitaifa wa TAUSI (Takwimu za 
Usimamizi wa Mamlaka za Serikali za 
Mitaa), unaosimamiwa na TAMISEMI. 
Muunganiko huu wa mifumo unaipa Seri-
kali uwezo wa kutumia takwimu sahihi 
katika kupanga na kutekeleza mipango ya 
maendeleo, huku ukiwapa wasanii 
huduma stahiki kwa uwazi, haraka na 
weledi. Hii ni hatua muhimu katika kuleta 
usawa wa kidijitali na kuhakikisha sekta ya 
sanaa inakuwa sehemu ya maendeleo 
jumuishi ya taifa.

Mafunzo ya Kitaifa kwa Mikoa 26 Yenye 
Dira Moja;
BASATA imefanya mafunzo haya katika mikoa 
yote ya Tanzania Bara, ikiwaleta pamoja 
wasanii, maafisa utamaduni, viongozi wa vyama 
vya sanaa, na maafisa maendeleo ya jamii. 
Washiriki walijifunza hatua kwa hatua jinsi ya 
kujisajili katika mfumo wa AMIS, kuhuisha taari-
fa zao binafsi na za kazi, pamoja na kuelewa 
umuhimu wa kuwa na anwani rasmi ya msanii 
kama sehemu ya kurasimisha kazi zao.
Mikoa iliyofikiwa ni pamoja na; - Arusha, 
Dodoma, Dar es Salaam, Geita, Iringa, Kagera, 
Katavi, Kigoma, Kilimanjaro, Lindi, Manyara, 
Mara, Mbeya, Morogoro, Mtwara, Mwanza, 
Njombe, Pwani, Rukwa, Ruvuma, Shinyanga, 
Simiyu, Singida, Songwe, Tabora na Tanga.
Sanaa Yazidi Kupanda Juu kwa Msingi wa 
TEHAMA
Akizungumzia mafanikio ya mafunzo haya ya 
kitaifa, Katibu Mtendaji wa BASATA, Dkt. 
Kedmon Mapana, ambaye ni msomi, msanii na 
kiongozi mwenye maono makubwa ya mageuzi 
katika sekta ya sanaa nchini, alisema kwamba, 
uunganishwaji wa AMIS na TAUSI ni ushahidi 
tosha wa dhamira ya Serikali katika mageuzi ya 
kidijitali. Wasanii sasa wanatambulika rasmi, 
wanapata huduma kwa njia rahisi na wana 
nafasi kubwa ya kushiriki katika maendeleo ya 
nchi kwa kutumia takwimu sahihi. 
Dkt. Mapana, ambaye anatambulika kwa uon-
gozi wake shirikishi, bunifu na uelewa wa kina 
kuhusu masuala ya utamaduni na sanaa, 
ameendelea kuwa chachu ya mabadiliko ya 
kweli katika sekta hii muhimu. Kupitia dira yake 
ya kusukuma mbele ajenda ya kisanaa kwa 
misingi ya utaalamu na teknolojia.

MAFUNZO YA TAUSI NA AMIS
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BASATA imejipambanua kuwa taasisi ya 
kisasa inayoendeshwa kwa weledi na 
mwelekeo wa kimkakati. Kwa uongozi wa 
Dkt. Mapana, BASATA imeendelea kuimari-
sha nafasi ya msanii katika jamii na katika 
mifumo ya taifa, huku ikiendelea kuhakikisha 
kuwa kila msanii nchini anapata utambulisho 
rasmi, fursa za maendeleo, na ushirikishwaji 
katika mipango ya kitaifa kupitia mifumo ya 
kidijitali kama AMIS. Pia, anaamini  kuwa 
BASATA itaendelea kufuatilia kwa karibu 
utekelezaji wa mfumo huo, kutoa msaada wa 
kiufundi na kuhakikisha kila msanii nchini 
anasajiliwa na kupata anwani yake rasmi ya 
kisanii.
Sanaa ya Tanzania Katika Mwelekeo Mpya
Kupitia mafunzo haya ya kitaifa, BASATA 
imeonesha dhamira ya dhati ya kujenga 
sekta ya sanaa inayosimamiwa kitaalamu, 
kidijitali na kwa kushirikiana na mifumo 
mingine ya serikali. Hii ni hatua ya msingi 
katika kuhakikisha kuwa sekta ya sanaa 
inakuwa nguzo ya uchumi wa taifa inayo-
chochewa na taarifa sahihi, sera bora na 
mifumo thabiti.
Kwa kutumia AMIS, wasanii wa Tanzania 
wanapata nafasi ya kuendesha shughuli zao 
kwa uwazi, ufanisi na heshima, huku waki-
ungwa mkono na mifumo ya serikali iliyorati-
biwa, yakikamilisha dira ya Tanzania ya kidi-
jitali na jumuishi.
Tuchukue Hatua Sasa kwa Mustakabali 
Bora wa Sanaa Yetu.

Baraza la Sanaa la Taifa (BASATA) linatoa wito 
maalum kwa wadau wote wa sekta ya sanaa 
nchini – wakiwemo DJs, MCs, wanamuziki, vikundi 
vya sanaa za maonesho, wachoraji, wabunifu wa 
mitindo na wamiliki wa kumbi za burudani na 
Sanaa kuchangamkia kikamilifu fursa ya usajili 
kupitia Mfumo wa Anwani ya Msanii (AMIS).
Kwa kupitia mfumo huu wa kisasa:
 a)Wasanii wanatambulika rasmi na Serikali,  
 jambo linalowarahisishia kupata vibali,   
 b)mikopo, fursa za mafunzo na ushiriki   
 katika miradi ya kitaifa na kimataifa.
 c)Wamiliki wa kumbi na taasisi binafsi za  
 sanaa wanapata nafasi ya kushirikiana na  
 d)Serikali katika kutoa huduma bora kwa  
 kufuata taratibu rasmi na kujipatia hadhi ya  
 kisheria.
 e)Vikundi vya sanaa na wadau wengine   
 f)wanapata jukwaa la kujiimarisha kitaasisi  
 na kushiriki kikamilifu katika ajenda ya   
 maendeleo ya taifa kupitia sanaa.
Tunawaomba wadau wote washiriki kwa vitendo 
katika kujiandikisha, kuhuisha taarifa zao na 
kuhamasisha wengine katika jumuiya zao za kisa-
naa kufanya hivyo. Huu ni wakati wa kufanya 
sanaa iwe taaluma ya kuheshimika, yenye 
mchango thabiti katika uchumi wa nchi. Tujitokeze 
kwa wingi. Tujiunge na AMIS. Tuijenge Sanaa ya 
Tanzania kwa msingi wa utambulisho rasmi, uwazi 
na TEHAMA. Kwa usaidizi au maelezo zaidi, tafad-
hali tembelea www.basata.go.tz au ofisi za 
BASATA au Kwa Maafisa Utamaduni.  
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Matumizi ya Lugha katika 
Muziki wa Kizazi Kipya: 
Changamoto na Mchango 
wake kwa Jamii
 
Makala inalenga kuchambua kwa muhtasa-
ri matokeo ya utafiti wa kitaaluma uliofany-
wa na Ndugu Adam Hussein Jumbe, aliye-
wasilisha tasnifu yake kwa ajili ya shahada 
ya Uzamili ya Fasihi ya Kiswahili katika 
Chuo Kikuu cha Dodoma mwaka 2015. 
Utafiti huu uliangazia mada yenye kichwa: 
“Matumizi ya Lugha katika Muziki wa Kizazi 
Kipya: Mifano Kutoka Katika Nyimbo za 
Mapenzi za Wasanii Inspekta Haroun na 
Mwanafalsafa (MwanaFA).”
Katika utafiti wake, Jumbe alichambua kwa 
kina nyimbo kadhaa za mapenzi kutoka 
kwa wasanii maarufu Inspekta Haroun (jina 
halisi Haroun Yusuph Mwarabu) na Mwa-
naFA (jina halisi Mheshimiwa Hamis Mwin-
juma), kwa lengo la kubaini aina ya lugha 
inayotumika katika kuwasilisha vionjo vya 
kimapenzi. Pia, alichunguza sababu 
zinazowasukuma wasanii kutumia lugha 
hiyo, pamoja na athari zinazojitokeza kwa 
hadhira, hususan vijana.
Katika dunia ya leo ambapo vijana ndio 
kundi kubwa zaidi la watumiaji wa sanaa za 
maonesho, hususan muziki wa kizazi kipya 
maarufu kama Bongo Fleva, muziki huu 
umejipenyeza kwa kasi katika maisha ya 
kila siku ya watanzania mijini na vijijini. 
Muziki huu haujabaki kuwa burudani tu, bali 
umegeuka kuwa jukwaa la mawasiliano ya 
kijamii, uelekezaji wa mitazamo, hisia na 
mwelekeo wa kitamaduni.Mojawapo ya sifa 
kuu inayoibuka katika muziki wa kizazi 
kipya ni matumizi ya lugha ya kisasa iliyo-
jaa misimu, tashbihi, lugha ya picha na 
wakati mwingine lugha ya moja kwa moja, 
ambayo huakisi mazingira halisi ya kijamii 
na kisaikolojia ya wapenzi wa muziki huo.

Vilevile, makala hii inalenga kuibua mjadala 
mpana kuhusu nafasi ya lugha katika muziki wa 
kizazi kipya, changamoto zinazohusiana na 
matumizi yake, pamoja na fursa zilizopo katika 
kutumia lugha ya sanaa kwa maendeleo ya 
kijamii na kitamaduni.
Lugha na Vionjo vya Mapenzi
Katika muziki wa kizazi kipya, lugha imegeuzwa 
kuwa chombo kinachobeba hisia kali, simulizi 
binafsi, na taswira halisi za maisha ya kimapenzi. 
Wasanii hutumia maneno ya moja kwa moja 
wakati mwingine bila kificho wala kujificha nyuma 
ya mafumbo ili kuwasilisha kwa uhalisia mapenzi, 
mahaba, maumivu, shauku na tamaa ya 
kimapenzi. Utafiti unaonesha kwamba lugha 
inayotumika mara nyingi ni ile inayogusa hisia 
moja kwa moja, ikijengwa kwa misingi ya uhalisia 
wa maisha ya kila siku ya vijana.
Katika nyimbo kama “Mtoto wa Geti Kali”  na 
“Asali wa Moyo”  na za Inspekta Haroun, tunaona 
matumizi makini ya taswira, semi na methali za 
kisasa, zinazoakisi muktadha wa kijamii wa 
watumiaji wa muziki huo. Maneno kama “geti kali” 
si tu yanazungumzia sura au mvuto wa msicha-
na, bali pia yanawakilisha hali ya kijamii ya 
mvutano kati ya urembo, heshima na mvuto wa 
kimapenzi. Vilevile, nyimbo kama “Unanitega” ya 
Mwanafalsafa hujenga mvutano wa kimahaba 
kwa kutumia lugha ya kejeli na mshawasha wa 
kihisia.
Matumizi ya misimu, kama vile “kunasa”, 
“kuchizi”, “kumwaga asali”, au “kubanjuka”, huifa-
nya lugha ya muziki huu kuwa hai na ya kisasa, 
pia huibua mijadala mikali kuhusu nafasi ya maa-
dili na mafunzo ya kijamii katika sanaa. Lugha ya 
picha hutumika kuonesha mapenzi kama mtego, 
kama safari, au kama vita ya hisia; na mara 
nyingine, mapenzi hujengwa kama bidhaa ya 
soko, ambapo lugha ya soko na ya ujasiriamali 
huingia kwenye maudhui ya mahaba.

MATUMIZI YA LUGHA
 YA KISWAHILI



Wasanii hawa wanatumia lugha ya kizazi chao, lugha inayokua na 
kubadilika haraka mitaani, katika mitandao ya kijamii na midahalo ya 
vijana. Hali hii hujenga uhusiano wa karibu kati ya msanii na hadhira, 
na hufanya muziki kuwa si burudani tu, bali pia mawasiliano ya kihisia 
na kijamii. Vijana wanajitambulisha kupitia lugha hii, wanaitumia 
kueleza na kueleweka, lakini pia wanaathiriwa nayo kwa namna 
mbalimbali.
Ingawa lugha hii huonyesha ubunifu mkubwa wa kisanaa, uhalisia wa 
kihisia na urahisi wa kufikisha ujumbe kwa wasikilizaji, bado huibua 
changamoto kuhusu mwelekeo wa maadili, nafasi ya mila na desturi, 
na athari kwa makuzi ya kijana wa kitanzania. Hili linapelekea mjadala 
mpana, wa je, lugha ya mapenzi katika muziki wa kizazi kipya inasaid-
ia kujenga au kubomoa jamii?
 
Sababu za Kuchagua Lugha Hiyo
Utafiti wa Jumbe unaonesha kwamba matumizi ya lugha yenye hisia 
kali, misimu, na picha za moja kwa moja katika muziki wa kizazi kipya 
si jambo la bahati nasibu, bali ni mkakati wa kisanaa na kijamii unaoc-
hochewa na sababu mbalimbali muhimu. Miongoni mwa sababu kuu 
ni; - 
Soko na Hadhi ya Hadhira: Wasanii wa Bongo Fleva hulenga kuvutia 
kundi kubwa la vijana, ambao ndio wapenzi wakubwa wa muziki huu. 
Kwa kutumia lugha nyepesi kueleweka, ya kisasa, yenye mvuto wa 
kihisia na uhalisia wa maisha ya kila siku, wasanii huweza kuunganika     
moja kwa moja na wasikilizaji wao. Maneno ya mtaani, misimu inayo-
badilika kila msimu, na mizunguko ya kihisia huifanya muziki kuwa 
“wao” – yaani, wa kizazi husika.

Uhuru wa Kisanaa na Uwasilishaji wa Ukweli: Wasanii wa kizazi 
kipya wanajinasibisha na falsafa ya uhuru wa kujieleza. Kwao, muziki 
ni uwanja wa kusema kile kilicho moyoni, bila kufungwa na maadili ya 
kale au mila zenye mipaka ya kihisia. Hili huwapa nafasi ya kuchora 
maisha halisi ya mapenzi;- penzi la kweli, lililojeruhiwa, au lililokosa 
tumaini. Yote haya yakiwasilishwa kwa lugha iliyojaa maumivu, matu-
maini au hisia za mvuto wa kimapenzi.

Hisia na Uzoefu Binafsi: Wengi wa wasanii hawa huandika nyimbo zao 
wakitokea katika mazingira ya uzoefu wa kweli. Mapenzi yaliyosukwa 
mitaani, yaliyojengwa shuleni, yaliyovunjika kwenye simu au yaliyoza-
liwa katika muktadha wa umasikini na ndoto zisizotimia. Kwa pamoja 
husukuma wasanii kutumia lugha ya ndani ya nafsi, yenye nguvu ya 
kusisimua na kuhamasisha wasikilizaji wao.

Mbinu ya Kusimulia Hadithi: Matumizi ya lugha ya moja kwa moja 
huwasaidia wasanii kuwasilisha simulizi zao kama hadithi za kweli. Hii 
huongeza uhalisia, na kusababisha hadhira kuhisi kwamba wimbo huo 
unazungumza nao moja kwa moja..
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Matumizi ya lugha katika nyimbo za mapenzi za 
muziki wa kizazi kipya yana madhara na manu-
faa yanayochangamana, yakilenga kugusa 
hisia, kuburudisha, pia kuathiri mienendo ya 
kijamii, kiutamaduni na kimaadili. Athari hizo 
zinaweza kugawanywa katika pande mbili 
ambazo ni faida na mchango chanya kwa jamii. 
Kukuza Lugha ya Kiswahili: Nyimbo hizi 
zinachangia kuongeza msamiati mpya wa 
Kiswahili, kuhuisha misimu, na kutoa maneno 
mbadala yanayoakisi mabadiliko ya kijamii. 
Wasanii huchangia maendeleo ya lugha kwa 
kuibua misimu mipya, ambayo baadaye inawe-
za kuingia katika matumizi rasmi, kama 
ilivyotokea kwa maneno kama “bongo”, “uchak-
achuaji”, “kuchorwa”, n.k.
Burudani na Upatano wa Hisia: Muziki wa 
mapenzi hutumika kama tiba ya kihisia kwa 
wengi. Nyimbo hizi huweza kufariji walioumia, 
kuhamasisha waliovunjika moyo na hata 
kudumisha mahusiano kwa kupitia ujumbe 
unaozungumzia msamaha, matumaini, au 
upendo wa kweli.
Kuibua Mijadala ya Kijamii: Kwa kushughulikia 
masuala ya mapenzi waziwazi, nyimbo hizi 
zinafungua nafasi ya mjadala kuhusu jinsia, 
mahusiano, uhuru wa kujieleza na maadili 
mapya ya kizazi kipya.
Madhara na Changamoto Zinazojitokeza:
Mmomonyoko wa Maadili: Lugha wazi kuhusu 
mapenzi na wakati mwingine ishara zenye 
maudhui ya ngono vinaweza kuchangia kupor-
omoka kwa maadili, hususan kwa vijana walio 
katika umri wa kubalehe. Kuwiana kwa lugha ya 
picha na mwelekeo wa maadili kunapopotea, 
jamii hujikuta katika mkanganyiko wa kimaadili.

Kuhamasisha Mahusiano ya Mapema: 
Kwa kuwa nyimbo nyingi huonesha mapenzi kama 
jambo la kawaida lisilohitaji ukomavu, vijana wengi 
hujikuta wakijiingiza katika mahusiano wakiwa 
bado hawajakomaa kiakili, kijinsia au kijamii. Hili 
linaweza kusababisha matatizo ya kiafya, kielimu 
na hata kiuchumi.
Kudumaa kwa Ubunifu wa Kisanaa: Katika 
harakati za kupata umaarufu wa haraka, baadhi ya 
wasanii huiga mitindo ya lugha kutoka kwa wenzao 
bila kuongeza thamani mpya ya kisanaa. Hali hii 
husababisha kurudiarudia maudhui na mtindo, 
jambo ambalo hudidimiza ubunifu wa kifasihi na 
kisanaa katika muziki wa kizazi kipya.
Ufinyu wa Mawazo: Muziki unapojikita sana katika 
mapenzi kwa lugha ile ile kila wakati, hupunguza 
nafasi ya kujadili masuala mengine muhimu ya 
kijamii kama vile siasa, elimu, afya, au mazingira. 
Hii ni changamoto kubwa kwa muziki unaotaka 
kuwa jukwaa la mabadiliko ya jamii.
Utafiti wa Adam Hussein Jumbe unathibitisha kuwa 
muziki wa kizazi kipya si tu burudani bali pia ni 
kielelezo cha mabadiliko ya kijamii na kisanaa. 
Matumizi ya lugha ndani ya muziki huu yanaonye-
sha mwelekeo wa kijamii na kitamaduni kwa kizazi 
cha sasa. Ni wajibu wa wadau mbalimbali wakiwe-
mo wazazi, walimu, viongozi wa dini, pamoja na 
taasisi za kisanii, kushirikiana kuhakikisha muziki 
huu unakuwa chombo cha kujenga jamii na si 
kuibomoa.

ATHARI KWA JAMII
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Kulinda Amani, Wasanii Wana Nafasi Katika 
Uchaguzi Mkuu wa Tanzania 2025

Katika muktadha huu wa kisiasa wenye mabadiliko 
makubwa, Sanaa inakuwa daraja la kuunganisha 
wananchi, ikiwahamasisha kushiriki kwa njia ya amani 
na yenye tija katika mchakato wa kidemokrasia. Kupi-
tia maonesho, nyimbo, na michezo ya maonesho, 
wasanii wanaweza kutoa ujumbe unaochochea mazu-
ngumzo ya kujenga, kuelimisha kuhusu haki za kiraia 
na kuhamasisha uwajibikaji wa viongozi kwa wanan-
chi. Hii inasaidia kukuza mshikamano wa kitaifa na 
kuhakikisha sauti ya wananchi inasikika kwa uwazi na 
heshima.
Mwaka huu Tanzania itafanya Uchaguzi Mkuu wa 
Rais, Wabunge na Madiwani utakaofanyika Oktoba 
2025. Hitaji la kuwa na mawasiliano ya kisasa, jumui-
shi, yanayoeleweka kwa urahisi na yenye athari 
chanya kwa jamii linazidi kuimarika. Katika kipindi hiki 
cha kisiasa ambacho huhusisha mijadala mikubwa 
kuhusu uongozi, uwajibikaji na mwelekeo wa taifa, 
Sanaa inajitokeza kama nyenzo yenye nguvu ya 
mawasiliano ambayo haiwezi kupuuzwa.

Kwa kutumia mbinu bunifu, lugha ya kipekee, 
hisia, burudani na ubunifu wa hali ya juu, Sanaa 
huwasilisha ujumbe kwa namna inayogusa fikra, 
mioyo na maisha ya watu wa makundi mbalimba-
li. Hii huifanya Sanaa kuwa jukwaa la kipekee la 
kuelimisha wananchi kuhusu haki zao za msingi, 
kuhamasisha ushiriki mpana wa makundi yote 
katika uchaguzi.  Wakati huohuo, Sanaa huwa ni 
chombo cha kuimarisha mshikamano wa kitaifa 
na kudhibiti misuguano ya kisiasa inayoweza 
kujitokeza. 
Katika muktadha huu, makala hii inachunguza 
nafasi ya Sanaa na wasanii katika mchakato wa 
uchaguzi kwa mwaka 2025. Inaangazia namna 
ambavyo fani mbalimbali za Sanaa zinavyoweza 
kuchangia katika kujenga amani, kukuza ushiriki 
wa wananchi Katika mchakato mzima wa ucha-
guzi na kudumisha misingi ya demokrasia nchini 
Tanzania. .

MCHANGO WA SANAA
KUELEKEA UCHAGUZI WA 2025



17 | MSANII

1. Sanaa Kama Chombo Madhubuti cha 
Elimu ya Uraia
Wasanii wa fani mbalimbali wameendelea 
kutumia vipaji vyao kuelimisha umma juu ya 
haki na wajibu wa wananchi wakati wa ucha-
guzi. Huku Tume ya Taifa ya Uchaguzi ikiende-
leza kampeni za elimu ya mpiga kura, Sanaa 
inaweza kuleta mageuzi ya kweli kwa njia zifua-
tazo. 
 • Kuibua mijadala kupitia maigizo ya   
     kuigiza maisha halisi ya wapiga kura    
             na wagombea.
 • Kutumia muziki unaohamasisha
          ushiriki wa watu wote kwa amani na            
  busara;
 • Kuchapisha vibonzo, michoro na kazi   
     za Sanaa za kuona zinazoeleza hatua   
     za kupiga kura na kuepuka 
   udanganyifu.

Katika kuelekea Oktoba 2025, Sanaa inaweza 
kufanikisha elimu ya uraia hasa kwa vijana na 
makundi yasiyofikiwa na njia rasmi.

2. Sanaa Katika Kuimarisha Amani, Umoja 
na Mshikamano wa Kitaifa
Historia ya chaguzi katika mataifa mengi ya 
Afrika imejaa mifano ya machafuko, ghasia za 
kisiasa, migawanyiko ya kijamii na hata kuvun-
jika kwa amani baada ya matokeo ya uchaguzi 
kutangazwa. Migogoro hii mara nyingi hutoka-
na na lugha za chuki, ushabiki uliopitiliza na 
ukosefu wa majukwaa ya kueleza tofauti kwa 
njia ya amani. Tanzania kwa zaidi ya miongo 
sita ya uhuru wake, imeendelea kujitambulisha 
kama kisiwa cha amani barani Afrika. Sifa hii 
inahitaji kulindwa, kudumishwa na kuendelez-
wa kwa nguvu zote, hasa katika vipindi vya 
uchaguzi ambavyo huambatana na hisia kali 
za kisiasa. Katika mazingira haya ya kihistoria 
na kisiasa, Sanaa inajitokeza kama daraja 
muhimu la kuunganisha jamii, kupoza jazba na 
kuhimiza maelewano. Wasanii wa muziki, mai-
gizo, Sanaa za mikono, vibonzo na hata 
wachoraji, wana nafasi ya kipekee katika 
kueneza jumbe za utulivu, mshikamano na 
mapenzi ya nchi kupitia kazi zao za ubunifu. 
Mchango wa wasanii unaweza kuonekana 
katika maeneo      yafuatayo:
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Nyimbo zenye kauli mbiu zenye kuhimiza 
umoja zinazoelimisha juu ya madhara ya 
chuki, ukabila, udini au itikadi kali za 
kisiasa. Muziki unaotungwa na kutolewa 
wakati wa uchaguzi unaweza kuwa silaha 
ya amani inayopenya katika mioyo ya 
watu kwa haraka zaidi kuliko hotuba 
rasmi au mikutano ya kisiasa.
Ushairi na maigizo ya kisiasa yenye maa-
dili, ambayo huonesha hadithi za maisha 
ya kawaida, changamoto zinazowakum-
ba wananchi bila kujali chama chao na 
umuhimu wa kuheshimu tofauti za maoni 
kama sehemu ya ustaarabu wa kisiasa. 
Hii husaidia kuondoa hofu na kutoamini-
ana miongoni mwa wapiga kura na 
wafuasi wa vyama tofauti.
Kazi za Sanaa za mikono na maonesho 
ya wazi, kama vile maonesho ya picha au 
vibonzo vya kisiasa vinavyobeba ujumbe 
wa kitaifa, vinaweza kutumika kama 
jukwaa la mijadala ya kijamii kuhusu 
umuhimu wa kudumisha Tanzania moja, 
licha ya tofauti zetu za kisiasa, kikabila au 
kijamii.
Katika kipindi hiki nyeti kuelekea Ucha-
guzi Mkuu wa Oktoba 2025, ambapo 
teknolojia na mitandao ya kijamii vina 
nafasi kubwa katika kusambaza taarifa, 
mchango wa Sanaa katika kudhibiti lugha 
chafu, uvumi na uchochezi mtandaoni ni 
wa msingi kabisa. Wasanii wenye ushaw-
ishi mitandaoni wanaweza kutumia 
majukwaa yao kuhimiza mazungumzo 
yenye staha, kuhimiza heshima ya 
mchakato wa uchaguzi na kuwahimiza 
vijana ambao ni kundi lenye nguvu zaidi 
kisiasa kuwa mabalozi wa amani na 
mshikamano. 
Kwa hivyo, Sanaa inapaswa kutazamwa 
si kama burudani tu, pia kama nguzo 
muhimu ya kuimarisha utulivu wa taifa 
katika nyakati za kisiasa, kwa sababu 
amani ndiyo msingi wa maendeleo ende-
levu na demokrasia ya kweli.

3. Sanaa Kama Jukwaa la Kijumuishi kwa Makundi 
Maalum
Wasanii wanaweza kusaidia kuhakikisha kuwa makundi 
maalum kama vile wanawake, vijana, watu wenye ulemavu 
na jamii za pembezoni wanashiriki kikamilifu katika ucha-
guzi. Kwa mfano:
 (i) Maudhui ya Sanaa yanayochochea wanawake  
  kugombea na kushiriki katika maamuzi ya kisiasa.
 (ii) Kampeni za wasanii maarufu mitandaoni zinazo 
 hamasisha vijana waliojiandikisha kujitokeza kupiga  
 kura.
 (iii)Ubunifu wa kazi za Sanaa zenye lugha rahisi,     
 alama au sauti kwa ajili ya watu wenye ulemavu wa  
 kusikia au kuona.
Hii inaendana na malengo ya kidemokrasia ya kuwa na 
ushiriki jumuishi, bila kubagua kundi lolote.
4. Wasanii kama Mabalozi wa Demokrasia na                 
Uwajibikaji
Wasanii, hususan wale wenye ushawishi mkubwa katika 
jamii, wana nafasi ya kipekee katika kujenga jamii inayo-
tambua thamani ya demokrasia na uwajibikaji wa viongozi. 
Katika jamii ya kisasa iliyojaa taarifa nyingi, sauti ya msanii 
maarufu ina uwezo wa kuvuta hisia za mamilioni ya watu 
kwa haraka, kwa kina na kwa njia ya kipekee kuliko njia 
nyingi rasmi za mawasiliano. Wasanii wanapozungumza, 
jamii husikiliza, si tu kwa sababu ya umaarufu wao, bali kwa 
sababu wana uwezo wa kuwasilisha ujumbe kwa lugha 
rahisi, ya kugusa na ya kuwavutia watu wa makundi 
mbalimbali.
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4. Wasanii kama Mabalozi wa Demokrasia na                 

Kushirikiana na Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC),    
asasi za kiraia, vyombo vya habari na vyama vya siasa,   
ili kufikisha ujumbe mmoja wa kitaifa kuhusu uchaguzi   
wa haki, huru na wa amani. Ushirikiano huu unaweza    
kuchukua sura ya kampeni maalum za kitaifa, warsha   
za mafunzo kwa wasanii kuhusu elimu ya uraia, au    
kutunga kazi za pamoja zinazojenga uelewa na mshika  
mano miongoni mwa watanzania.

Katika zama hizi za kidijitali, ambapo mitandao ya    
kijamii imechukua nafasi kubwa ya mawasiliano,    
wasanii wamejipatia jukwaa lenye ushawishi mkubwa    
wa kijamii. Kupitia Instagram, TikTok, YouTube, Face   
book na X (zamani Twitter), wanaweza kueneza ujumbe   
wa matumaini, mshikamano na mabadiliko chanya kwa   
mamilioni ya watanzania kwa haraka na kwa namna    
inayoeleweka kirahisi. Uwezo huu unapaswa kutumika   
ipasavyo kuhamasisha ushiriki wa kidemokrasia wenye   
misingi ya amani, heshima na maadili ya kitaifa.

Kwa msingi huo, ni muhimu sekta ya Sanaa ishirikishwe kika-
milifu katika maandalizi na utekelezaji wa kampeni za ucha-
guzi. Wasanii si watazamaji wa mchakato wa kidemokrasia bali 
ni washiriki hai, wenye nafasi ya kipekee ya kugusa jamii kwa 
njia ya ubunifu. Kuelekea Uchaguzi Mkuu wa Oktoba 2025, 
Sanaa inapaswa kutambuliwa kama mshirika wa kweli katika 
kuimarisha demokrasia, mshikamano wa kitaifa na amani ya 
kudumu kwa maendeleo ya Taifa. Kwa uwezo wake wa kipe-
kee wa kugusa mioyo, kuburudisha, kuelimisha na kuhamasi-
sha kwa wakati mmoja, Sanaa inaweza kuwa sehemu muhimu 
ya mchakato wa uchaguzi, ikitoa dira kwa jamii kuelewa haki 
zao, kutambua wajibu wao, na kushiriki kikamilifu kwa njia ya 
amani na maadili. Wasanii, kupitia kazi zao, wanaweza kuwa 
mashujaa wa mabadiliko chanya, mabalozi wa amani, na 
walinzi wa maadili ya kisiasa.

Kuelekea Uchaguzi Mkuu wa 2025, wasanii wanaweza kuwa nguzo kuu ya kusukuma mbele ajenda 
ya uchaguzi huru, wa haki na wenye tija kwa taifa kwa njia mbalimbali zifuatazo:
Kuwa mabalozi wa kampeni za kupiga kura kwa amani, wakihamasisha wananchi kushiriki kikamilifu 
katika mchakato wa kidemokrasia huku wakikemea vitendo vya vurugu, rushwa, uchochezi na ush-
awishi usio halali wa wapiga kura. Kupitia muziki, video fupi, tamthilia, mashairi na Sanaa ya mitand-
aoni, wasanii wanaweza kuendesha kampeni za amani zenye nguvu na ushawishi mkubwa, hasa 
kwa vijana ambao ni kundi lenye idadi kubwa ya wapiga kura.

Ni wajibu wa serikali, Tume ya Taifa ya Uchaguzi, vyama vya siasa, mashirika ya kiraia, vyombo 
vya habari na jamii kwa ujumla kuwatambua na kuwashirikisha wasanii kwa dhati. Wasanii 
wasiwe tu watoa burudani pekee, bali kama wadau muhimu wa uchaguzi wa haki, huru na amani 
na wenye tija kwa maendeleo ya taifa letu. Kwa kufanya hivyo, tutakuwa tumewekeza si tu katika 
uchaguzi bora, pia katika Tanzania yenye mshikamano, inayoheshimu sauti za wote na inayojen-
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4. Wasanii kama Mabalozi wa Demokrasia na                 
Rais Samia Aimarisha Ushirikiano Kupitia Urembo na 
Maendeleo

Mrembo wa Dunia 2025, Opal Suchata Chuangsri kutoka Thailand, na Mrembo 
wa Afrika 2025, Hasset Dereje Admassu kutoka Ethiopia, walitua nchini Tanza-
nia. Miongoni mwa ziara walizozifanya nchini ni pamoja na kutembelea visiwa 
vya Zanzibar ambako walikutana na viongozi wakuu wa nchi kwa mazung-
umzo muhimu. Vikao hivyo, pamoja na mambo mengine vililenga  kukuza 
ushirikiano wa kimataifa kupitia jukwaa la urembo na maendeleo ende-
levu.
Wakiwa visiwani Zanzibar, walimbwende hao walikutana na Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, katika Kijiji cha Kizimkazi, tarehe 20 Julai 2025. Katika 
mazungumzo na Mheshimiwa Rais, waliwasilisha miradi ya kijamii 
kupitia mpango wa "Beauty with a Purpose". Opal alielezea juhudi 
zake za kuelimisha jamii kuhusu saratani ya matiti nchini Thailand.  
Aidha, Hasset alieleza namna anavyowawezesha vijana wa kike 
kwa mafunzo ya ujuzi nchini Ethiopia.

MISS WORLD
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Wakiwa visiwani Zanzibar, walimbwende 
hao walikutana na Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Dkt. 
Samia Suluhu Hassan, katika Kijiji cha 
Kizimkazi, tarehe 20 Julai 2025. Katika 
mazungumzo na Mheshimiwa Rais, wali-
wasilisha miradi ya kijamii kupitia mpango 
wa "Beauty with a Purpose". Opal alielezea 
juhudi zake za kuelimisha jamii kuhusu 
saratani ya matiti nchini Thailand.  Aidha, 
Hasset alieleza namna anavyowawezesha 
vijana wa kike kwa mafunzo ya ujuzi nchini 
Ethiopia.
Rais Samia aliwapongeza kwa kazi kubwa 
wanayoifanya katika kuwa sauti ya mabadi-
liko chanya duniani, hususan kwa vijana 
wa kike. Alisisitiza umuhimu wa majukwaa 
ya kimataifa kama Miss World katika kuen-
deleza diplomasia ya utamaduni na 
kuhamasisha maendeleo endelevu. 
Aliwazawadia warembo hao zawadi za asili 
zenye utambulisho wa utamaduni wa Zan-
zibar zikiwemo viungo vya asili na kutoa 
mwaliko wa wazi wa kurejea tena nchini 
Tanzania.
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Miongoni mwa waliohudhuria kikao hicho ni 
Opal na Hasset, ambapo Rais Mwinyi alisifu 
mchango wao katika kutangaza masuala ya 
kijamii na kutumia umaarufu wao kuhamasisha 
maendeleo. Alisisitiza umuhimu wa kuitangaza 
Zanzibar kupitia jukwaa la Miss World na kuahi-
di ushirikiano wa karibu. Bi. Morley alipokea 
zawadi maalum kutoka kwa Rais Mwinyi kama 
ishara ya heshima na mashirikiano.
Mrembo wa Dunia 2025, Bi Suchata “Opal” 
Chuangsri kutoka Thailand, pamoja na Miss 
World Africa 2025, Bi Hasset Dereje kutoka 
Ethiopia, waliwasili nchini Tanzania kwa ziara 
maalum iliyolenga kutembelea vivutio vya utalii. 
Vilevile, walipanga kutembelea taasisi muhimu 
za sanaa na utamaduni zinazochangia kukuza 
urithi wa utamaduni na vipaji vya vijana nchini. 
Ziara hiyo imekuwa fursa muhimu ya kuimari-
sha ushirikiano wa kimataifa katika sekta za 
utalii, sanaa na utamaduni, sambamba na 
kuendeleza mahusiano ya utamaduni kati ya 
Tanzania na mataifa mengine

Miss World 2025, Bi Suchata “Opal” Chuangsri, 
aliwasili nchini Tanzania tarehe 15 Julai 2025 
kupitia Uwanja wa ndege wa Kimataifa wa 
Julius Nyerere (JNIA) jijini Dar es Salaam, 
ambako alipokelewa na Mkurugenzi wa Sanaa 
kutoka Wizara ya Habari, Sanaa, Utamaduni 
na Michezo Dkt. Emmanuel Ishengoma, Katibu 
Mtendaji wa BASATA, Dkt. Kedmon Mapana 
pamoja na viongozi wengine wa serikali na 
taasisi za utalii, wakiwemo maafisa wa Bodi ya 
Utalii Tanzania (TTB).
Akizungumza baada ya mapokezi hayo, Dkt. 
Ishengoma, alisema kuwa ujio wa Miss World 
ni fursa adhimu kwa Tanzania kujitangaza 
kimataifa kupitia taswira ya mrembo huyo 
ambaye ni mfano wa uzuri, uelewa na ushaw-
ishi wa kimataifa. Aliongeza kuwa ziara hiyo ni 
sehemu ya juhudi za serikali ya awamu ya sita 
inayoongozwa na Dkt. Samia Suluhu Hassan 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
kwa kushirikiana na wadau wa sekta ya utalii 
na sanaa katika kuitangaza Tanzania kama 
kivutio bora cha utalii barani Afrika na duniani 
kwa ujumla.
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Siku moja baada ya kuwasili, mnamo Julai 16, 
2025, Miss World Opal aliambatana na mshindi 
wa pili wa taji hilo duniani na pia Miss World 
Africa 2025, Bi Hasset Dereje kutoka Ethiopia, 
kutembelea makao makuu ya Baraza la Sanaa 
la Taifa (BASATA). Ziara hiyo ilikuwa sehemu ya 
mpango maalum wa kuwafahamisha wageni 
hao umuhimu wa sanaa na utamaduni wa 
Kitanzania katika maendeleo ya jamii na 
uchumi.
Warembo hao walipata fursa ya kukutana na 
viongozi mbalimbali wa sanaa, kutembelea ofisi 
na vitengo vya BASATA, pamoja na kushuhudia 
shughuli za ukuzaji wa vipaji vya vijana kupitia 
programu za mafunzo na matamasha. Viongozi 
wa BASATA waliwapatia maelezo ya kina 
kuhusu jukumu la baraza hilo katika kusimamia, 
kukuza na kuendeleza sekta ya sanaa nchini 
Tanzania.
Akizungumza katika ziara hiyo, Bi Opal alisema 
amevutiwa sana na namna Tanzania inavyoth-
amini na kuendeleza sanaa, utamaduni na 
vipaji vya vijana. Alisema kuwa aliguswa na ari, 
ubunifu na mchango wa wasanii wa Kitanzania 
katika kuibua matumaini mapya kwa vizazi 
vijavyo kupitia kazi zao za sanaa.
Bi Opal aliongeza kuwa uzoefu alioupata nchini 
Tanzania umemgusa kwa namna ya kipekee, 
na akaahidi kuwa balozi wa hiari wa kuitangaza 
Tanzania kimataifa. Alisisitiza kuwa utajiri wa 
kitamaduni, ukarimu wa watu na uzuri wa 
mazingira ya Tanzania ni hazina ambayo dunia 
inapaswa kuifahamu na kuithamini.



MPANGO MKAKATI WA BASATA
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BASATA Yajipanga Kuibadili 
Tasnia ya Sanaa kwa Msingi wa 
Dira ya Taifa ya Maendeleo 2050
Baraza la Sanaa la Taifa (BASATA) linatarajia 
kuzindua Mpango Mkakati Mpya wa Miaka 
Mitano (2025/26–2029/30) unaolenga kuleta 
mageuzi ya kweli katika sekta ya sanaa nchini 
Tanzania. Mpango huu umebuniwa kwa kuz-
ingatia vipaumbele vya kitaifa kama vilivyoain-
ishwa kwenye Dira ya Taifa ya Maendeleo 
2050, ambayo inalenga kuijenga Tanzania 
kuwa nchi ya kipato cha kati ngazi ya juu, 
inayotegemea ubunifu, viwanda na jamii 
yenye mshikamano.
Kupitia mpango huu mpya, BASATA inalenga 
kuimarisha miundombinu ya sanaa, kukuza 
ubunifu na matumizi ya teknolojia, pamoja na 
kutoa fursa za mafunzo na masoko kwa 
wasanii wa ndani na wale wa nje ya miji 
mikuu. Mfumo wa kisasa wa kidijitali wa 
usimamizi wa wasanii (AMIS) utarahisisha 
huduma za usajili, leseni na taarifa muhimu 
kwa wasanii, ikiwa ni hatua ya kuendana na 
dira ya kujenga jamii yenye umahiri wa kidiji-
tali ifikapo mwaka 2050.Dira ya 2050 
inaelekeza Taifa kuwa jumuishi, lenye ustawi 
na linalojitegemea. Katika hilo, BASATA kupi-
tia mpango wake mpya, inaweka msisitizo 
kwenye usawa wa kijinsia, uboreshaji wa 
maadili ya sanaa, uwezeshaji wa vijana na 
watu wenye ulemavu, pamoja na kuhamasi-
sha uwekezaji kupitia ushirikiano kati ya sekta 
ya umma na binafsi (PPP).

Mpango huu mpya wa BASATA umeandaliwa 
kwa ushirikishwaji mkubwa wa wadau wa 
sanaa, mashirika  ya serikali, taasisi binafsi, 
wanataaluma, na wasanii wenyewe. Ukijeng-
wa juu ya tathmini ya mpango uliopita na 
viashiria vya maendeleo ya sekta ya ubunifu, 
mpango huu unaweka vipaumbele vitano vya 
kimkakati, ambavyo ni:
 1.Kuboresha huduma za afya na   
 kupunguza maambukizi ya UKIMWI
  na magonjwa yasi yoambukiza kwa  
 wasanii.
 2.Kutekeleza kwa ufanisi Mkakati wa  
 Kitaifa wa Kupambana na Rushwa
           na kukuza utawala bora.
 3.Kuendeleza ubunifu wa kisanaa,  
 ujuzi wa kitaaluma na maendeleo
           ya kitaaluma kwa wasanii.
 4.Kuimarisha ushirikiano na ushiriki wa  
 wadau wa sanaa ndani na nje ya nchi.
 5.Kujenga uwezo wa taasisi, miundom 
 binu, na mifumo ya usimamizi wa  
 sanaa..
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Kwa mujibu wa 
Katibu Mtendaji wa 
BASATA, Dkt. 
Kedmon Mapana, 
mpango huu ume-
jengwa katika 
msingi wa Ushirikia-
no, Uwazi, Matumizi 
ya Teknolojia za 
Kidijitali. Lengo ni 
kuhakikisha kuwa 
sanaa inachangia 
kikamilifu katika 
ajenda ya maende-
leo ya kitaifa. 
“Tunalenga kuiweka 
Tanzania katika 
ramani ya dunia 
kama kitovu cha 
ubunifu, sanaa bora 
na utambulisho wa 
kiutamaduni,” alise-
ma Dkt. Mapana. 
Kwa wadau wa 
sanaa, 
Aidha,Mpango Mka-
kati huu unatarajiwa 
kuleta manufaa 
makubwa kwa kuwa 
unalenga kuimari-
sha mazingira 
wezeshi kwa 
wasanii kufanya 
kazi zao kwa ufanisi 
zaidi. Kupitia 
utekelezaji wa 
mifumo ya kisasa ya 
kidijitali kama vile 
mfumo wa usimam-
izi wa wasanii 
(AMIS), wasanii 
watapata huduma 
za usajili, leseni na 
taarifa muhimu kwa 
urahisi zaidi. Aidha, 
mpango huu unatoa 
kipaumbele kwa 
uboreshaji wa miun-
dombinu ya sanaa 
katika ngazi ya 
mikoa.

Mpango Mkakati huo unalenga kuwepo kwa vituo vya sanaa vya kikanda 
ambavyo vitasogeza huduma karibu na wadau walioko nje ya miji mikuu. Kwa 
kushirikiana na taasisi za elimu na wahisani wa kimataifa, mpango huu pia 
utasaidia kutoa mafunzo na ujenzi wa uwezo kwa wasanii, huku ukilenga 
kuongeza uelewa juu ya masuala ya mikataba, hakimiliki na usimamizi wa kazi 
za sanaa. Vilevile, BASATA imejipanga kukuza masoko ya kazi za sanaa ndani 
na nje ya nchi kwa kutumia diplomasia ya kiutamaduni na kushiriki katika mao-
nyesho na matamasha ya kimataifa. Kwa njia hii, wasanii wa Tanzania watapata 
fursa zaidi za kiuchumi, kushiriki katika majukwaa ya kimataifa, na kuchangia 
ipasavyo katika maendeleo ya taifa kupitia sanaa na ubunifu.
Mpango Mkakati huu pia unalenga kuongeza mapato ya ndani ya Baraza, 
kupanua huduma hadi ngazi za kanda kwa kupitia ofisi mpya za kanda. Pia, 
kuanzisha mfumo wa usajili na leseni wa kidijitali (AMIS), pamoja na kushirikiana 
na taasisi za elimu na wafadhili wa kimataifa kwa ajili ya mafunzo na fursa za 
kimataifa kwa wasanii.
Kwa upande wake, Mwenyekiti wa Baraza, Prof. Saudin Mwakaje, alisisitiza 
kuwa mpango huu unaakisi dhamira ya dhati ya BASATA katika kujenga mifumo 
endelevu ya sanaa nchini. “Sanaa ni nguzo muhimu ya utambulisho wa taifa, 
mshikamano wa kijamii na maendeleo ya kiuchumi,” alibainisha Prof. Mwakaje.
Kwa mara ya kwanza, mpango huu unaweka msisitizo mkubwa Katika; - Uju-
muishi wa Kijinsia, Maadili ya Sanaa, Uwezeshaji wa Vijana na 
Usimamizi wa Kazi za Sanaa za Kidijitali. Pia, unalenga kuhamasisha 
uwekezaji kutoka sekta binafsi kupitia mikakati ya PPP (Public-Private Partner-
ships).
Kupitia Mpango Mkakati huu mpya, BASATA inalenga kuandika ukurasa mpya 
wa mafanikio ya sekta ya sanaa Tanzania, ikitoa jukwaa la kitaifa na kimataifa 
kwa wasanii kujieleza, kushiriki, na kunufaika kiuchumi na kijamii kupitia kazi zao 
za ubunifu.
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DKT. MAPANA ASHINDA
KWA KISHINDO

Dkt. Mapana, 
Kiongozi wa Sanaa 
A n a y e t a m b u l i k a 
Kimataifa

Katika hatua ya kihistoria inayo-
dhihirisha ushawishi na 
mchango mkubwa wa Tanzania 
katika masuala ya utamaduni 
duniani, Katibu Mtendaji wa 
Baraza la Sanaa la Taifa (BA-
SATA), Dkt. Kedmon Mapana, 
amechaguliwa rasmi kuiwakili-
sha Tanzania katika Kamati 
Jumuishi ya Kiserikali ya 
UNESCO inayosimamia 
utekelezaji wa Mkataba wa 
2005 wa Kulinda na Kuendele-
za Uanuai wa Kujieleza 
Kiutamaduni.
Uchaguzi huo ulifanyika tarehe 
20 Juni 2025 makao makuu ya 
United Nations Educational, 
Scientific and Cultural Organi-
zation (UNESCO) yaliyopo 
Paris nchini Ufaransa.  Ushindi 
wa Dkt. Mapana unatazamwa 
kama ushindi mkubwa kwa taifa 
la Tanzania. Hii siyo tu kwa 
kutambua juhudi za serikali 
katika kukuza na kulinda 
utamaduni wa nchi, pia kwa 
kuthibitisha uwezo wa wataala-
mu wake kushiriki kikamilifu 
katika majukwaa ya kimataifa 
ya maamuzi. Nafasi hii kwa Dkt. 
Mapana inatarajiwa kuimarisha 
nafasi ya Tanzania katika masu-
ala ya utungaji sera za kimataifa 
kuhusu utamaduni, kubadilisha-
na uzoefu na nchi nyingine na 
kufungua fursa zaidi za ushiriki-
ano wa kimataifa kwa wasanii 
na wadau wa sanaa na utamad-
uni.

Kupitia nafasi hii, Tanzania imeingia kwenye meza ya majadiliano ya 
kimataifa kuhusu masuala nyeti ya utamaduni, ubunifu na haki ya 
jamii mbalimbali kujieleza kwa uhuru wa kiutamaduni. Nchi sasa 
inajumuika na mataifa yenye nguvu ya kimkakati kwenye sekta ya 
utamaduni kama vile Belgium, Sweden, Armenia, Azerbaijan, Brazil, 
Colombia, Philippines, Viet Nam, Mauritania, Djibouti na Tunisia. 
Ushindi huu ni heshima kubwa kwa taifa, wasanii na wadau wa 
utamaduni nchini.
UNESCO ni shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulika na masua-
la ya elimu, sayansi na utamaduni, likiwa na jukumu muhimu la kulin-
da na kuendeleza urithi wa tamaduni duniani. Kupitia mikutano ya 
wanachama wa mkataba wa 2005, UNESCO huleta pamoja nchi 
mbalimbali ili kujadili na kutathmini mafanikio na changamoto za 
kulinda utamaduni wa aina zote ikiwemo “tangible” (mali 
zinazoonekana kama majengo na kazi za sanaa) na “intangible” 
(urithi usioonekana kama mila, desturi na lugha). Tanzania, kwa 
kushiriki katika Kamati ya Kiserikali (Intergovernmental Committee) 
inayoundwa na wajumbe 24, ina nafasi ya kipekee kuonekana 
kimataifa, kuvutia wadau wa maendeleo na kushirikiana na nchi 
nyingine kulinda na kukuza tamaduni zake.
Katika ziara hiyo muhimu, Dkt. Mapana aliambatana na Dkt. Emman-
uel Ishengoma, Mkurugenzi wa Maendeleo ya Sanaa, Wizara ya 
Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, ambapo wote kwa pamoja 
walishiriki majadiliano ya kitaifa na kimataifa kuhusu mustakabali wa 
sekta ya sanaa na utamaduni duniani.
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Dkt. Kedmon Mapana ni Katibu Mtendaji wa Baraza 
la Sanaa la Taifa (BASATA), taasisi ya serikali inayo-
simamia, kuendeleza na kulinda sekta ya sanaa 
nchini Tanzania. Katika nafasi hii, Dkt. Mapana ana-
ongoza juhudi za kuimarisha mazingira ya wasanii, 
kukuza ubunifu na kuhakikisha sanaa inachangia 
kikamilifu katika maendeleo ya kijamii na kiuchumi 
ya taifa.
Kabla ya kuteuliwa BASATA, Dkt. Mapana alikuwa 
Mhadhiri Mwandamizi wa Muziki katika Idara ya 
Sanaa za Ubunifu, Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, 
ambako alihusika katika kufundisha, kufanya tafiti na 
kuratibu shughuli za kukuza sanaa za utamaduni. 
Ana shahada ya kwanza ya Muziki kutoka Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam na Shahada ya Uzamivu 
(PhD) katika Elimu kutoka Chuo Kikuu cha Seattle 
Pacific, Marekani, ambako alitunukiwa Tuzo ya Rais 
(President’s Citation) kwa mchango wake wa kipe-
kee katika jamii na taaluma.
Mbali na taaluma ya ufundishaji, Dkt. Mapana ni 
mwanzilishi wa Tamasha la Muziki wa Cigogo, 
ambalo linaadhimisha zaidi ya muongo mmoja wa 
kuenzi utamaduni wa Wagogo. Pia ni mmoja wa 
wakurugenzi wa Chamwino Arts Centre (CAC), shiri-
ka lisilo la kiserikali linalojihusisha na kuhifadhi na 
kukuza utamaduni kupitia sanaa ya ngoma. CAC ni 
zao la maono ya Dkt. Mapana, ambaye alikulia 
Chamwino, miongoni mwa jamii ya Wagogo walio-
tumia ngoma kama njia ya mawasiliano, elimu, urithi 
na utambulisho wa kijamii.

Kwa ujumla, Dkt. Mapana ni mtafiti, msanii na kion-
gozi wa kijamii ambaye kazi zake zimejikita katika 
kuinua jamii kupitia sanaa, kuenzi utamaduni wa 
Kitanzania, na kuwawezesha vijana kutumia sanaa 
kama nyenzo ya maendeleo.
Tangu kuteuliwa kwake BASATA, Dkt. Mapana 
ameanzisha mageuzi makubwa ya kimuundo na 
kimkakati ndani ya Baraza akilenga kuimarisha 
mazingira ya ubunifu, hakimiliki, ushirikiano wa 
kimataifa na utafiti wa kisanaa. Kupitia ushiriki wake 
katika kamati ya UNESCO, Tanzania itakuwa na 
nafasi ya kushiriki katika kutunga miongozo, sera na 
miradi ya kimataifa ya utamaduni, na hivyo kuweze-
sha wasanii wa kitanzania kushiriki kikamilifu 
kwenye majukwaa ya dunia.
Kupitia nafasi hii mpya, Dkt. Mapana anakuwa 
kiungo muhimu kati ya Tanzania na jukwaa la utama-
duni wa dunia. Ushiriki wake unatarajiwa kuimarisha 
sauti ya Tanzania katika ajenda za kimataifa kuhusu 
sanaa na utamaduni, na kuongeza ushawishi wa 
nchi katika mipango ya maendeleo ya sekta hii 
muhimu. BASATA inampongeza Dkt. Mapana kwa 
ushindi huu mkubwa unaodhihirisha ubora wa wata-
alamu wa sanaa nchini Tanzania na kutufungua 
kwenye fursa zaidi za kimataifa.
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Nguvu ya Ubunifu wa 
Sanaa Katika Kuleta 
Mabadiliko Chanya 
Mbele ya jukwaa dogo la kijiji cha 
Nyamongo wilayani Tarime, kijana 
aitwaye Juma, akiwa na kikundi 
chake cha maigizo, alisimama akiwa 
amevaa mavazi ya kuigiza ya mtu 
aliyenyanyaswa. Aliigiza hadithi ya 
msichana mdogo aliyepitia ukatili wa 
kijinsia lakini akapata msaada kupi-
tia kampeni ya sanaa iliyofika kijijini 
mwao. Tamthilia hiyo, iliyoandaliwa 
chini ya mwamvuli wa mpango wa 
“Sanaa kwa Maendeleo ya Jamii”, 
iliwagusa wengi kwa kiasi kikubwa 
ambapo watu walilia, walitafakari na 
hata baadhi ya viongozi wa jamii 
walichukua hatua. Hii ndiyo nguvu 
halisi ya sanaa katika kuhamasisha 
mabadiliko kupitia simulizi zenye 
uhai na mguso wa moja kwa moja 
kwa jamii.

Kupitia kazi za uchoraji, muziki, filamu, ngoma na 
mashairi, wasanii wengi kama Juma wamekuwa maba-
lozi wa ujumbe muhimu wa kijamii, wakitoa elimu bila 
kutumia maneno mengi au lugha rasmi. Huko Mwanza, 
msichana aitwaye Rehema alitumia uchoraji wake 
kuonyesha hadithi ya vijana waliotelekezwa na jamii 
lakini wakapata matumaini kupitia vikundi vya sanaa. 
Mchoro wake uliwekwa kwenye maonesho ya vijana yali-
yoandaliwa na wadau wa sanaa. Baadaye, alialikwa 
kuzungumza mbele ya viongozi wa serikali kuhusu chan-
gamoto zinazowakumba vijana mitaani. Hii ni mifano ya 
wazi ya namna sanaa inavyobeba sauti ya wanyonge na 
kuibua mijadala yenye tija.
Baraza la Sanaa la Taifa (BASATA), kwa kutambua 
uwezo huu mkubwa wa sanaa katika kusimulia na 
kuibua hisia halisi, linaendelea kuwahamasisha wasanii 
kutumia vipaji vyao kama chombo cha mabadiliko 
chanya. Katika warsha na makongamano mbalimbali, 
BASATA huwapatia wasanii zana, mbinu na miongozo 
ya namna ya kutumia sanaa kuhamasisha mijadala 
kuhusu haki za binadamu, afya ya akili, mazingira, maa-
dili na maendeleo ya jamii kwa ujumla. Tofauti na 
maelezo ya moja kwa moja, sanaa huingia moja kwa 
moja moyoni, huibua tafakari ya kina na mara nyingi hus-
ababisha hatua ya kweli kuchukuliwa. 

SANAA KATIKA MAISHA YETU
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Katika ulimwengu wa sasa unaokabiliwa na 
changamoto nyingi, simulizi zinazowasilishwa 
kupitia sanaa haziwezi kupuuzwa. Ni kupitia 
hadithi za Juma na Rehema pamoja na maelfu 
ya wasanii wengine nchini, ambapo jamii 
hupata nafasi ya kutafakari upya maisha yao, 
kuhoji hali halisi na kuchukua hatua. Hadithi 
hizi za kisanaa hubeba maana pana zinagusa 
maisha, zinapaza sauti zisizo na jukwaa, na 
huchochea mabadiliko hata katika ngazi ya 
familia na jamii nzima
Kwa karne nyingi, jamii za kiafrika zimekuwa 
zikihifadhi historia, maarifa na maadili kupitia 
sanaa. Ngoma za asili, mavazi ya kitamaduni, 
mapambo ya mwili, mashairi na methali vime-
kuwa sehemu ya simulizi zinazohifadhi na 
kuendeleza utambulisho wa kijamii. BASATA, 
kama chombo cha serikali kinachosimamia 
sekta ya sanaa nchini Tanzania, kina jukumu la 
kuhakikisha kuwa urithi huu wa kisanaa 
unalindwa, unathaminiwa na kuendelezwa. Hii 
ni pamoja na kuratibu matamasha ya sanaa na 
utamaduni ambayo huwakutanisha wasanii 
kutoka mikoa mbalimbali kuwasilisha hadithi za 
jamii zao kupitia ngoma, muziki wa asili na mai-
gizo.

Katika enzi hii ya kidijitali, wasanii wana nafasi kubwa 
zaidi ya kusambaza hadithi zao kwa haraka na kwa 
hadhira pana kupitia majukwaa kama YouTube, Insta-
gram, TikTok na Spotify. Hali hii imepanua wigo wa 
uhadithi wa kisanaa, hasa kwa vijana wanaotumia 
mbinu bunifu kushiriki simulizi zao. Mfano wa msanii 
Zuhura Othman Soud, maarufu kama Zuchu, ambaye 
anatumia muziki wake kuwasilisha hadithi za mapenzi, 
ujasiri na utambulisho wa mwanamke wa Kiswahili, 
unaonesha namna sanaa inavyoweza kuwa daraja la 
mawasiliano ya kina hata katika karne ya 21. Mafanikio 
haya yanadhihirisha kuwa sanaa ni njia madhubuti ya 
kuwasilisha simulizi zenye mguso na athari katika jamii 
ya sasa.
Hadithi zinazowasilishwa kupitia sanaa zina uwezo 
mkubwa wa kugusa nafsi, kuibua fikra na kuchochea 
mabadiliko ya kijamii. Kila igizo, mchoro au wimbo 
hubeba simulizi linaloangazia hali halisi ya maisha ya 
watu na changamoto zao. Mfano wa Juma na Rehema 
ni ushahidi tosha kuwa sanaa si burudani tu, pia ni 
chombo cha elimu, uhamasishaji na mabadiliko. 
Wasanii hawa, na maelfu ya wengine nchini, wameku-
wa mabalozi wa sauti zisizosikika, wakisimulia simulizi 
za matumaini, ujasiri na mabadiliko kupitia vipaji vyao 
vya kipekee.
BASATA inaendelea kuwa kinara katika kuhakikisha 
kuwa sanaa inatumika kama nguvu ya maendeleo. 
Kwa kuandaa warsha, makongamano na kutoa mion-
gozo ya maadili, Baraza huwajengea wasanii uwezo 
wa kutumia sanaa kwa njia zenye tija kijamii. Kupitia 
usimamizi na uhamasishaji wake, BASATA linawahimi-
za wasanii kuwa sauti ya jamii kuhusu masuala nyeti 
kama haki za binadamu, afya ya akili, mazingira na 
maadili. Katika muktadha huu, sanaa inageuka kuwa 
daraja la mawasiliano kati ya wananchi na maendeleo 
na BASATA linahakikisha daraja hilo linakuwa imara, 
lenye uadilifu, na linaloleta matumaini kwa taifa zima
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SANAA NA ONGEZEKO
LA PATO LA TAIFA

Mchango wa Sekta ya Sanaa 
Katika Pato la Taifa 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan, 
ameeleza kwa fahari mafanikio makubwa 
yanayoshuhudiwa katika sekta ya sanaa 
nchini. Akiwasilisha takwimu zenye kutia 
matumaini, Mheshimiwa Rais alisema kuwa 
kumekuwa na ongezeko kubwa la wasanii wa 
ndani wanaopata vibali vya kwenda nje ya 
nchi kwa ajili ya shughuli za kisanaa. Idadi ya 
vibali hivyo imeongezeka kutoka 122 mwaka 
2020 hadi kufikia 1,492 mwaka 2024, hatua 
inayodhihirisha jinsi sanaa ya Tanzania 
inavyoendelea kuvuka mipaka na kupata 
kutambulika kimataifa.
Alisema hayo tarehe 12 Juni 2025, wakati wa 
kuvunja Bunge la 12 la Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, bungeni jijini Dodoma. Katika 
hotuba hiyo, Mheshimiwa Rais alibainisha pia 
kuwa vibali vya wadau wa sanaa kuingiza 
wasanii kutoka nje ya nchi vimeongezeka 
kutoka 75 hadi 625 katika kipindi hicho hicho. 
Ongezeko hilo linaonesha kuimarika kwa 
mazingira ya kisanaa nchini na kuongezeka 
kwa fursa za ushirikiano wa kimataifa katika 
tasnia ya sanaa na burudani.Akihutubia 
Bunge la 12 la Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania jijini Dodoma, tarehe 28 Juni 2025, 
wakati wa kuhitimisha Bunge hilo kuelekea 
Uchaguzi Mkuu wa Madiwani, Wabunge na 
Rais, Mhe. Samia alisisitiza kuwa sekta ya 
sanaa ni mhimili unaochochea maendeleo ya 
watu, utamaduni, teknolojia, na uchumi wa 
Taifa.
 .

Vilevile, takwimu nyingine muhimu kuhusu mchango wa 
sekta ya sanaa katika pato la taifa, zilizowasilishwa bun-
geni jijini Dodoma tarehe 22 Juni 2025, na Mheshimiwa 
Prof. Kitila Mkumbo (Mb.), Waziri wa Mipango na 
Uwekezaji. Tawimu hizi zimedhihirisha kwa mara ya 
kwanza kuwa sekta ya sanaa na burudani ndiyo iliyoku-
wa na kasi ya juu zaidi ya ukuaji nchini Tanzania. Kwa 
mujibu wa takwimu hizo, sekta hiyo ilichangia ukuaji wa 
uchumi kwa asilimia 17.1 mwaka 2024, ikiwa ndiyo 
kiwango cha juu zaidi kuliko sekta nyingine zote. Hii ni 
ishara ya wazi kuwa sanaa na burudani si tu chanzo cha 
ajira na vipato, pia ni
Kwa muktadha huu, sekta ya sanaa imeendelea kujidhi-
hirisha kama kitovu cha maendeleo ya watu, ubunifu, 
uwekezaji na utambulisho wa kitaifa. Hali hii inaakisi 
kwa vitendo maono ya Dira ya Taifa ya Maendeleo 2050 
pamoja na Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Miaka 
Mitano (2021/22 – 2025/26), ambayo yote inatambua 
mchango wa sanaa kama nguvu ya uchumi na utamad-
uni wa Taifa.
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Kwa muda mrefu, sekta ya sanaa ilikuwa 
haionekani kwa uwazi katika takwimu za kitaifa, 
huku mchango wake ukiwa umefungwa kwenye 
takwimu za sekta nyingine kama burudani, utalii 
au biashara ndogo ndogo. Hata hivyo, mwaka 
2024 umeibua ukweli mpya kuwa sanaa siyo 
tena sekta ya pembeni bali ni kiongozi wa ukuaji 
wa uchumi. Kwa mujibu wa hotuba ya Waziri wa 
Mipango na Uwekezaji, sekta tano zilizokua 
kwa kasi ni kama zifuatavyo;- 

1. Sanaa na Burudani – 17.1%
2. Uzalishaji na Usambazaji wa Umeme –  

 14.4%
3. Habari na Mawasiliano – 14.3%
4. Afya – 10.1%
5. Fedha na Bima – 9% hadi 13.8%

Uchumi kwa ujumla ulikua kwa asilimia 5.5%, 
ukichochewa na miradi mikubwa ya kimkakati, 
hasa miundombinu ya nishati, lakini sanaa 
imesimama juu kwa ubunifu, kipato na ajira.
Katika mafanikio haya, Baraza la Sanaa la Taifa 
(BASATA) limeendelea kutoa msukumo 
muhimu katika kukuza mazingira rafiki kwa 
wasanii na wabunifu. Kupitia sera za kisasa, 
mifumo ya kidijitali na usimamizi wa kitaalamu, 
BASATA limewezesha kufanya usajili wa 
wasanii na kazi zao kwa njia ya mtandao; utoaji 
wa vibali vya kazi za sanaa kwa haraka na kwa 
uwazi; kushirikiana na taasisi kama COSOTA, 
Bodi ya Filamu, na Ofisi ya Taifa ya Takwimu 
National Bureau of Statistics). Pia, uboreshaji 
wa mazingira ya usimamizi juu ya uzingatiaji wa 
maadili katika kazi za Sanaa. 
Kauli mbiu ya BASATA ya “Sanaa ni Ajira, 
Uchumi na Biashara”  imeanza kutafsiriwa kwa 
vitendo kupitia mamilioni ya ajira zisizo za moja 
kwa moja na mitandao ya biashara ya sanaa 
inayovuka mipaka ya kitaifa. Sekta ya sanaa si 
ajira pekee kwa waigizaji, waimbaji, wachoraji, 
wabunifu wa mavazi, au watayarishaji wa 
filamu. Huu ni mfumo mpana unaogusa uzal-
ishaji wa maudhui, utalii wa kitamaduni, tama-
sha za kimataifa, bidhaa za ubunifu na hata 
teknolojia.  

Utafiti unaonesha kuwa sekta ya sanaa imeku-
wa chachu ya maendeleo ya kiuchumi na kijamii 
nchini. Sanaa imeweza kuzalisha maelfu ya 
ajira kupitia matamasha, maonesho ya sanaa 
na uzalishaji wa filamu. Kwasasa wabunifu wa 
mitindo ya mavazi wameanzisha kampuni 
zinazouza bidhaa zao hadi nje ya nchi, huku 
muziki wa kizazi kipya kama Bongo Fleva 
ukiendelea kuingiza mapato kupitia YouTube, 
majukwaa ya kidijitali na mifumo ya leseni. 
Wasanii hawa si waburudishaji tu, bali ni 
mawakala wa uchumi, walimu wa jamii na 
mabalozi wa taifa katika jukwaa la kimataifa. 
Pamoja na mafanikio haya, bado kuna chan-
gamoto ya msingi kama vile ukosefu wa 
takwimu mahsusi za kisekta. 
Ili kutambua na kupima kwa kina mchango wa 
sanaa katika maendeleo ya taifa, kuna 
umuhimu wa kuanzisha tafiti maalum kwa 
kushirikiana na Ofisi ya Taifa ya Takwimu 
(NBS), ili kupata data sahihi na za kutegemewa. 
Sambamba na hilo, ni muhimu kujenga mifumo 
thabiti ya ukusanyaji na uchambuzi wa takwimu 
za kipato kinachotokana na shughuli za kisa-
naa. Serikali na wadau wanapaswa kuwezesha 
uanzishwaji wa kongani za viwanda vya ubunifu 
(creative hubs) zitakazochochea ajira na ubuni-
fu, pamoja na kufungua masoko zaidi ya ndani 
na nje kwa kutumia diplomasia ya sanaa kama 
njia ya kukuza ushawishi wa kiutamaduni na 
kiuchumi duniani.
BASATA inapoendelea na mazungumzo na 
wadau mbalimbali wa sekta ya sanaa, serikali 
na mashirika ya kimataifa kuhusu uanzishwaji 
wa Kituo cha Taifa cha Takwimu za Sanaa. 
Katika kutekeleza mpango huu ni lazima 
kuhakikisha kunakuwepo na ushirikiano mpana 
na wa karibu kwa wahusika wote. Ushirikiano 
huu utahakikisha takwimu zinazokusanywa ni 
za kina, sahihi na zinakidhi mahitaji halisi ya 
sekta. Aidha, BASATA imeanza kuwekeza 
katika teknolojia za kisasa za ukusanyaji na 
uchambuzi wa data ili kuwezesha upatikanaji 
wa taarifa kwa wakati halisi na kwa ufanisi zaidi.
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UJENZI WA SANAA IMARA

Safari ya Kujenga Taifa Lenye 
Utambulisho Madhubuti

Katika ulimwengu wa leo unaobadilika kwa 
kasi, sanaa sio tu burudani bali ni chombo 
kikuu cha maendeleo ya kijamii, kiuchumi na 
kiutamaduni. Katika muktadha wa Tanzania, 
wasanii wameendelea kuwa nguzo ya kuen-
deleza sanaa imara inayowakilisha maadili, 
ndoto na historia ya taifa. Kupitia kazi zao 
wasanii wanashiriki moja kwa moja katika 
kujenga msingi wa taifa lenye utambulisho 
thabiti, mshikamano wa kijamii na fursa za 
kiuchumi.
Wasanii ni mabalozi wa tamaduni na sauti ya 
jamii kwa kutumia vipaji vyao kupitia filamu, 
muziki, sanaa za maonesho, fasihi andishi, 
mashairi, uchoraji na sanaa nyingine za 
ubunifu, wanaibua maudhui yenye jumbe 
nzito za kuelimisha, kuonya na kuburudisha 
jamii. Kazi zao huibua mijadala ya kijamii na 
kuhamasisha mabadiliko ya fikra na mitaza-
mo miongoni mwa wananchi.
Kwa mfano, kupitia nyimbo zenye maudhui ya 
uzalendo, wasanii wamechangia kujenga 
hisia za utaifa, heshima kwa viongozi na kuth-
amini amani ya nchi. Maigizo na filamu zenye 
ujumbe kuhusu haki za binadamu, umuhimu 
wa elimu kwa watoto wa kike na wa kiume, 
vita dhidi ya rushwa na mapambano dhidi ya 
magonjwa kama UKIMWI, malaria na magon-
jwa ya akili, zimeleta uelewa mpana katika 
jamii na kuongeza uwajibikaji wa mtu binafsi.

Aidha, wasanii huchora taswira ya historia ya 
taifa, mashujaa wa zamani na simulizi za kizazi 
kwa kizazi, hivyo kuhifadhi utambulisho wa kitaifa 
na kurithisha mila kwa vizazi vijavyo. Hili husaidia 
taifa kuwa na dira na misingi imara ya kimaadili. 
Kwa ujumla, wasanii wanashikilia nafasi ya pekee 
kama walimu wa jamii kwa kutumia lugha rahisi 
na zenye mvuto.
Sekta ya sanaa imejidhihirisha kama mhimili 
muhimu wa uchumi unaokua, hususan katika 
kuzalisha ajira kwa vijana. Wasanii wanapojihusi-
sha na kazi zao za ubunifu kama vile muziki, 
filamu, uchoraji, sanaa za maonesho na mitindo 
ya mavazi, hujenga minyororo ya thamani inay-
ovuta wadau mbalimbali. Kupitia kazi moja ya 
sanaa, huibuka nafasi za ajira kwa watayarishaji 
wa muziki na filamu, wapiga picha, waongozaji 
wa matukio, wabunifu wa mavazi na jukwaa, 
mafundi mitambo, wahariri wa video, pamoja na 
wasambazaji wa kazi hizo sokoni. Ajira hizi huibu-
ka si tu mijini bali pia vijijini ambako vipaji vingi 
huibuliwa na kukuzwa.
Kwa mujibu wa takwimu kutoka kwenye taarifa za 
uchumi wa taifa, sekta ya sanaa na ubunifu ime-
kuwa miongoni mwa sekta zinazochangia kwa 
kasi katika pato la taifa, ikiwa ni kiashiria cha 
nafasi ya wasanii katika uchumi wa kisasa. 
Ongezeko la matamasha, maonesho ya kazi za 
sanaa, matumizi ya majukwaa ya kidijitali na 
uuzaji wa kazi za sanaa kimataifa vimeongeza 
mapato kwa wasanii na serikali kwa ujumla kupi-
tia kodi na tozo mbalimbali. Hii inaonesha kuwa 
uwekezaji katika sekta ya sanaa si wa kijamii 
pekee, bali pia ni mkakati wa kiuchumi wenye tija 
katika kupambana na changamoto ya ajira na 
kuinua kipato cha wananchi.



32 | MSANII

Kujenga Misingi ya Uongozi Bora wa Sekta
Katika muktadha wa mageuzi ya sekta ya 
sanaa, wasanii wameanza kujitokeza kama 
viongozi na waratibu wa shughuli mbalimbali za 
kisanaa. Hili limechochewa na uhitaji wa kuwa 
na usimamizi madhubuti wa kazi za sanaa 
pamoja na ulinzi wa haki za wasanii. Kupitia 
vyama, taasisi na mashirikisho ya kisanaa, 
wasanii wameweza kujipanga kwa pamoja ili 
kusimamia shughuli zao kwa weledi zaidi na 
kuhakikisha kuwa kazi zao zinalindwa kisheria 
dhidi ya wizi wa kazi za ubunifu.
Zaidi ya hilo, vyama hivi vimekuwa jukwaa 
muhimu la utetezi wa maslahi ya wasanii katika 
ngazi za kitaifa na kimataifa. Vimewezesha 
wasanii kushiriki katika mijadala ya sera, 
kushirikiana na taasisi za serikali na sekta 
binafsi, na kutoa maoni kuhusu sheria na mion-
gozo inayoathiri tasnia yao. Hii ni hatua muhimu 
katika kujenga msingi imara wa uongozi bora 
ndani ya sekta ya sanaa, ambapo wasanii siyo 
tu watendaji pia watoa maamuzi kuhusu mus-
takabali wa kazi zao na maendeleo ya tasnia 
kwa ujumla.
Sanaa Katika Kuchochea Mabadiliko ya Kijamii
Wasanii wameendelea kuwa sauti ya jamii kwa 
kutumia vipaji vyao kuibua hoja nyeti na kucho-
chea mabadiliko ya kijamii. Kupitia maigizo, 
muziki, mashairi, vichekesho na sanaa za picha 
wasanii huwasilisha jumbe zinazogusa maisha 
ya kila siku ya wananchi. yapo  maudhui yan-
ayotolewa kuhusu jamii kama vile unyanyasaji 
wa kijinsia, matumizi ya dawa za kulevya, ukatili 
wa majumbani na rushwa, hivyo yamekuwa 
yakitumika kuelimisha jamii na kuhamasisha 
maadili bora na uwajibikaji.
Mbali na kutoa burudani, sanaa imekuwa 
daraja la mawasiliano baina ya serikali, mashiri-
ka ya kiraia na wananchi. Wasanii hutumia 
sanaa kama njia ya kufikisha ujumbe wa kamp-
eni za afya, elimu, mazingira na haki za binada-
mu. Kwa kufanya hivyo, wanachochea mijadala 
ya wazi miongoni mwa jamii, kuongeza uelewa 
wa wananchi kuhusu masuala muhimu na hivyo 
kuchangia kwa kiasi kikubwa katika kuleta 
mabadiliko chanya ya kijamii
Kufanikisha Mageuzi ya Kidijitali katika Sanaa

Katika enzi ya mapinduzi ya kidijitali, wasanii 
nchini Tanzania na duniani kwa ujumla wame-
pata fursa ya kipekee ya kujiendeleza kupitia 
matumizi ya majukwaa ya kidijitali kama You-
Tube, TikTok, Instagram, Facebook na Spotify. 
Majukwaa haya yamekuwa njia mbadala ya 
usambazaji wa kazi za sanaa, ambapo msanii 
anaweza kuwasiliana moja kwa moja na mash-
abiki wake bila kupitia kwa mawakala wa kati. 
Hali hii imeongeza uhuru wa kisanii, kukuza 
hadhira ya kimataifa na kuongeza mapato ya 
moja kwa moja kwa wasanii kupitia matangazo, 
ushirikiano wa kibiashara na mauzo ya moja 
kwa moja.
Zaidi ya hayo, teknolojia ya kisasa imefungua 
milango kwa ubunifu usio na mipaka. Wasanii 
sasa wanatumia programu na vifaa vya kidijitali 
kutengeneza muziki, video, vibonzo, sanaa za 
picha na kazi nyingine za ubunifu kwa ufanisi 
mkubwa. Hii si tu kwamba imerahisisha 
mchakato wa uzalishaji, pia imeongeza ubora 
wa kazi za sanaa. Kwa kutumia teknolojia kama 
Artificial Intelligence (AI), uhariri wa sauti na 
video wa hali ya juu, pamoja na majukwaa ya 
kujifunza mtandaoni, wasanii wameweza 
kuboresha taaluma zao, kufikia viwango vya 
kimataifa na kushindana katika soko la sanaa la 
kidunia.
Ili kujenga sanaa imara nchini, ni lazima kutam-
bua na kuthamini mchango wa wasanii kama 
nguzo kuu ya maendeleo. Serikali, taasisi binaf-
si, vyombo vya habari na jamii kwa ujumla, 
vinapaswa kushirikiana na wasanii kwa kuwapa 
fursa za mafunzo, mitaji, masoko na mazingira 
rafiki ya kufanya kazi. Wasanii ni sauti ya taifa; 
na kupitia wao, Tanzania inaweza kujenga jamii 
yenye mshikamano, ubunifu na maendeleo 
endelevu.
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Baraza ,Uongozi na Wafanyakazi wa Baraza la Sanaa la Taifa (BASATA) 
wanaendelea  kukukumbuka mpendwa wetu na mwenzetu, 

Ndugu Japhet Mkimbila, aliyefariki dunia mwezi Julai 2025.

Tutamkumbuka daima kwa bidii yake, unyenyekevu, na kujitolea kwake 
kwa dhati katika kukuza sanaa na wasanii nchini Tanzania. Mchango 

wake wa kazi, hekima yake, na wema wake vimeacha alama kubwa si tu 
ndani ya Baraza bali pia katika jamii ya wasanii kwa ujumla.

Alikuwa mtu wa uadilifu, nguzo ya mshikamano, na muumini wa kukuza 
vipaji. Kupitia maono na juhudi zake, aliwahamasisha wengi na kuacha 

urithi utakaotuongoza kwa vizazi vijavyo.

Ingawa hatupo naye kimwili tena, roho yake, mchango wake, na joto la 
upendo aliolitoa vitaendelea kuishi mioyoni mwetu.

Tunatoa pole za dhati kwa familia yake, ndugu, jamaa na wote waliomfa-
hamu. Mungu ailaze roho yake mahali pema peponi.

Daima katika kumbukumbu zetu, 

Daima Moyoni Mwetu



Mfumo wa Wadau wa Sanaa, 
Jisajili kupitia: https://sanaa.go.tz

8 Barabara ya Kivukoni,
Utumishi, Kitalu C,

S. L. P 4779, 
DAR ES SALAAM. 

Simu: +255 696 466 827 
Baruapepe: km@basata.go.tz

        info@basata.go.tz


